એક પેપર સેન્સર જે દૂધની તાજગીને શોધી શકે છે – વ્યવસાયલાઇન

ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ ટેક્નોલોજી, ગુવાહાટીના વૈજ્ઞાનિકોએ એક સરળ કાગળ કિટ વિકસાવી છે જે દૂધની તાજગીની ચકાસણી કરી શકે છે અને તે કેટલું સારું છે તે જણાવે છે. સ્માર્ટફોન એપ્લિકેશનથી સહાયિત, કીટ ખૂબ ખાટાવાળું થાય તે પહેલાં દૂધ ખાવામાં આવે તે સુનિશ્ચિત કરવામાં સહાય કરી શકે છે.

મોટા પ્રમાણમાં દૂધનો વપરાશ કરવામાં આવતો દૂધ, તેની સલામતી ગ્રાહકો માટે મુખ્ય ચિંતા છે. વધુ તેથી કારણ કે તે અત્યંત વિનાશક છે અને તેમાં ઉત્સેચકો અને સૂક્ષ્મ જીવાણુઓની ક્રિયા પ્રત્યે પ્રભાવી છે. જોકે, ઉમેરણોનો ઉપયોગ કરીને પેસ્ટ્યુરાઇઝેશન, ફ્રીઝિંગ અને જાળવણી વ્યાપકપણે બગાડને રોકવા માટે થાય છે, દૂધની ક્ષતિ હજી પણ ચિંતાજનક છે.

દૂધ તાજી કે ભીનું કે પાચુરાઇઝેશન કેટલું અસરકારક છે તે જાણવા કોઈ સરળ રસ્તો નથી. ડેરી અને ડેરી ઉદ્યોગોમાં વપરાતા ટેસ્ટ સમય લેતા હોય છે અને સ્પેક્ટ્રોફોટોમીટર જેવા આધુનિક સાધનોની જરૂર પડે છે. આઈઆઈટીમાં વિકસાવવામાં આવેલી નવી શોધ કિટ પરીક્ષણ સરળ અને ઝડપી બનાવી શકે છે.

એક દૂધ એન્ઝાઇમ, એલ્કાલીન ફોસ્ફેટેસ અથવા એએલપી, દૂધની ગુણવત્તા સૂચક માનવામાં આવે છે કારણ કે પેસ્યુરાઇઝેશન પછી પણ તેની હાજરી સૂક્ષ્મજીવોની હાજરી સૂચવે છે જે પાચુરાઇઝેશનથી નિષ્ક્રિય થઈ શકતી નથી.

સંશોધકોએ ડિટેક્ટર તૈયાર કરવા માટે સામાન્ય ફિલ્ટર પેપરનો ઉપયોગ કર્યો હતો. ઓફિસ પંચનો ઉપયોગ કરીને ફિલ્ટર કાગળને નાના ડિસ્કમાં કાપીને રાસાયણિક પ્રોબ્સ સાથે પ્રેરે છે જે એલ.પી.પી. સાથે પ્રેફરન્શિયલ પ્રતિક્રિયા આપે છે. ઉપયોગમાં લેવાયેલી ‘પ્રોબ્સ’ એન્ટિબોડીઝ છે જે ખાસ કરીને એએલપી સાથે જોડાય છે. જ્યારે ALP ચકાસણી સાથે સંપર્કમાં આવે છે, ત્યારે તે સફેદ પેપર ડિસ્ક રંગીન એકમાં ફેરવે છે.

“અમે 4-કાર્બોક્સિબેન્ઝિન ડાયઝોનિયમ સોલ્યુશનમાં કાગળ ડિસ્ક ભરી દીધી અને પછી રાસાયણિક રીતે ડાયઝોનિયમ પર એક્સપોઝ-સીઓએચએચ ગ્રૂપ સાથે સારવાર કરી,” એમ પ્રણજલ ચંદ્ર જણાવે છે, સંશોધન સંશોધનનું આગેવાન. “-કેઓચએચ જૂથો એન્ટી-એએલપી ચકાસણી પરમાણુ પર એનએચ 2 જૂથો સાથે જોડાય છે. આથી એન્ટી-એએલપી પ્રોબ્સ પેપર પર નક્કી કરવામાં આવે છે. જ્યારે નાના કાગળના ડિસ્ક પર દૂધનું એક ડ્રોપ રેડવામાં આવે છે, ત્યારે દૂધમાં એએલપી ચકાસણી સાથે પ્રતિક્રિયા આપે છે, જેના પરિણામે રંગ બદલાય છે.

પેપર ડિસ્ક પર રંગ પરિવર્તન પછી સ્માર્ટફોન કૅમેરા દ્વારા ફોટોગ્રાફ કરવામાં આવે છે અને સમાન રંગ મૂલ્યો પ્રાપ્ત કરવા માટે પ્રક્રિયા કરવામાં આવેલી છબીઓ. આ મૂલ્યો પછી ફોનમાં સંગ્રહિત માનક ડેટા સાથે સરખાવાય છે. આથી માત્ર એલ.એલ.પી.ની હાજરી શોધી શકાશે નહીં પરંતુ દૂધમાં તેની માત્રા માપવામાં આવી શકે છે.

ડૉ. ચંદ્રાએ જણાવ્યું હતું કે, “અમે ગામડાંમાંથી મેળવેલા નમૂનાઓનો ઉપયોગ કર્યો છે અને કીટની ચકાસણી કરવા માટે વિશિષ્ટ જથ્થામાં ALP નો ઉપયોગ કર્યો છે.” મોટા ભાગના કિસ્સાઓમાં, લગભગ 94% એએલપી શોધી શકાય છે. ટીમએ એ પણ પુષ્ટિ આપી હતી કે રંગ માત્ર એએલપીને કારણે છે અને દૂધમાં વિટામિન્સ, અન્ય પ્રોટીન અને ખનિજોના દખલને કારણે નહીં. સેન્સર ગુણાત્મક અને જથ્થાત્મક બંને સ્થિતિઓમાં કાર્ય કરે છે. ગુણાત્મક વિશ્લેષણ માટે કોઈ અલગ રીડર જરૂરી નથી કારણ કે તે ગર્ભાવસ્થા પરીક્ષણ સ્ટ્રીપ્સ જેવી જ કાર્ય કરે છે. જ્યારે રંગ પરિવર્તન એએલપીની હાજરી દર્શાવે છે, ત્યારે સ્માર્ટફોનનો ઉપયોગ કરીને એએલપીની ચોક્કસ રકમ નક્કી કરવામાં આવે છે, “ડૉ. ચંદ્રએ જણાવ્યું હતું.

ટીમએ 2 સે.મી. સ્ક્વેર પારદર્શક સેલ્યુલોઝ એસીટેટ ફિલ્મ પર ચકાસણી ડિસ્કને જોડીને કીટ તૈયાર કરી છે. આ ચકાસણી પછી અન્ય સેલ્યુલોઝ એસીટેટ ફિલ્મ સાથે આવરી લેવામાં આવે છે. જ્યારે કવરમાં નાના છિદ્ર દ્વારા દૂધ દાખલ કરવામાં આવે છે ત્યારે રંગની પ્રતિક્રિયા થાય છે અને પરિણામ મેળવવા માટે સ્માર્ટ ફોનનો ઉપયોગ થઈ શકે છે. પાચુરાઇઝ્ડમાંથી કાચા દૂધને શોધવા માટે લગભગ 15 મિનિટ લાગે છે.

કિટ દૂધના બાર, મોટા રસોડામાં અને દૂધ સંગ્રહ કેન્દ્રોમાં સરળતાથી આવી શકે છે જ્યાં દૂધ તાજગી એક ચિંતાનો વિષય છે. તે અન્ય કાર્યક્રમો પણ શોધી શકે છે. એલ.એલ.પી. વિવિધ શરીર પ્રવાહીમાં પણ પરીક્ષણ કરાય છે, તેથી કીટનો ઉપયોગ ક્લિનિક્સમાં પણ થઈ શકે છે. હાલમાં પ્રયોગશાળામાં ફેબ્રિકેશન લગભગ રૂ. 80 થી રૂ 125 ની કીટ અને જ્યારે ઉત્પાદન કરવામાં આવે ત્યારે નીચે આવી શકે છે, એમ સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું.

એક સંશોધન સાથી કુલદીપ માહતોએ વિકાસ કાર્યમાં ડો. ચંદ્રા સાથે કામ કર્યું હતું. જર્નલ બાયોસેન્સર્સ અને બાયોઇલેક્ટ્રોનિક્સમાં સંશોધન પરિણામો ટૂંક સમયમાં જ પ્રકાશિત થશે.

(ઇન્ડિયા સાયન્સ વાયર)

ટ્વિટર હેન્ડલ: @ કોલેલેલા