લોબીસ્ટને યુક્રેન માટે ટ્રમ્પ ઇનોગૌરલ ટિકિટો મળી હતી, જે હજુ પણ પ્રોસિક્યુટર્સ સાથે ગુપ્ત વ્યવહાર ધરાવે છે

(સીએનએન) વોશિંગ્ટન લોબિસ્ટ ડબ્લ્યુ. સેમ્યુઅલ પૅટને, જે ખાસ સલાહકારની ઑફિસની તપાસમાં સૌથી નીચા પ્રોફાઇલવાળા પરંતુ સંભવિત રૂપે નોંધપાત્ર સહકાર આપનારા છે, તે હજુ પણ રોબર્ટ મ્યુલર અને ન્યાય વિભાગના કાર્યના સંવેદનશીલ પાસાં સાથે સંકળાયેલા હોવાનું જણાય છે.

સોમવારે દાખલ કરવામાં આવેલી અદાલતમાં તેના કેસ પર ન્યાયાધીશને અપડેટ કરવાનો અને તેને સજા ફરમાવવી જોઇએ કે કેમ, પ્રોસિક્યુટર્સે કશું જ જાહેર કર્યું નથી. તેના બદલે, તેઓએ સીલ હેઠળ સંપૂર્ણ સ્થિતિ અપડેટ દાખલ કર્યો, તેમના કેસની વિગતો ખાનગી રાખવા માટે કોઈ જાહેર કારણ આપ્યા નહીં.
સોમવારે દાખલ કરાયેલી ગુપ્ત અદાલતમાં પેટનના કબૂલાત થયેલા ગુનાઓ વિશે અગાઉ ઘણાં જાહેર કરાયેલા દાવાઓ સામે વિરોધાભાસ છે – ખાસ કરીને યુક્રેનિયન ક્લાયન્ટ માટે ટ્રમ્પ ઉદ્ઘાટન ટિકિટો ખરીદવાના અને ભૂતપૂર્વ ટ્રમ્પ ઝુંબેશના ચેરમેન પૌલ મેનફોર્ટ દ્વારા કરેલા યુક્રેનિયન લોકો માટે સંબંધિત લોબિંગ કાર્ય.
પેટને અગાઉ યુક્રેનિયન ઓલિગર્ચ માટે ગેરકાયદેસર ટ્રમ્પ ઉદ્ઘાટન ટિકિટો અને પોલ પૅનાફૉર્ટ સાથે સંકળાયેલા રશિયન ખરીદવા માટે સ્વીકાર્યું હતું. પેટેન ભૂતપૂર્વ ટ્રમ્પ ઝુંબેશના ચેરમેન લાંબા સમયથી રશિયન એસોસિયેટ કોન્સ્ટેન્ટિન કિલિમિનિક સાથેના વ્યવસાયમાં કોર્પોરેટ લોબીસ્ટ હતા, જેમણે મુઅલર ટીમએ તાજેતરના મહિનાઓમાં વિશે પૂછ્યું હતું અને રશિયન ગુપ્તચર જૂથ સાથે સંબંધ હોવાનો આરોપ મૂક્યો હતો જેણે વર્ષ 2016 માં ડેમોક્રેટ્સને કથિત રીતે હૅક કરી હતી.
મેનાફોર્ટે સપ્ટેમ્બરમાં ફોજદારી આરોપોને દોષિત ઠેરવતા પહેલાં પેલેન મુઅલરની તપાસ અને અન્ય ન્યાય વિભાગની કાર્યવાહી સાથે સહકાર આપવા સંમત થયા હતા. મેનફર્ટ તેના અરજી સોદા પહેલા આશરે એક વર્ષ માટે મ્યુઅલરનું લક્ષ્ય હતું – અને મ્યુલર ટીમએ શરૂઆતમાં તેમને નાણાકીય ગુનાઓ અને વિદેશી લોબિંગના ઉલ્લંઘનો સાથે ભારે આરોપ મૂક્યો હતો. એક જ્યુરીએ મેનફર્ટને તેના યુક્રેનિયન લોબિંગની આવક સંબંધિત કર અને બેંકના કપટની દોષી ઠેરવી હતી, ત્યારબાદ મેનફાર્ટ ફ્લિપ થઈ ગયો હતો અને સપ્ટેમ્બરમાં ફરિયાદીની મદદ કરવા માટે સંમત થયા હતા જેથી તેના વિદેશી લોબીંગ ઓપરેશનથી સંબંધિત બીજા ટ્રાયલને ટાળી શકાય.
મેનફૉર્ટ સામેની આયોજિત બીજા ટ્રાયલમાં સંકળાયેલા વ્યક્તિ તરીકે પેટેનને પ્રોસિક્યુટર્સ દ્વારા રેખા બનાવવામાં આવી હતી.
ખાસ કરીને, પૅટસનના દાવાના સોદામાં, એક વખત ફરિયાદીને હવે આગામી સુનાવણી માટે તેમના સહકારની જરૂર હોતી નથી અથવા ફોજદારી લક્ષ્યાંક પર દબાણ લાવવાની જરૂર નથી, તો તેઓ કેસને સજાના તબક્કામાં ખસેડશે. પૅટેનની સજા માટે કોર્ટ દ્વારા હજુ સુધી કોઈ તારીખ નક્કી કરવામાં આવી નથી, અને તે પ્રક્રિયા હજુ પણ નક્કી થશે નહીં કે તે પ્રક્રિયા ક્યારે શરૂ થશે.
સોમવારે ફાઇલ કરવામાં આવેલી બે સજામાં, વકીલોએ જાહેર નોટિસ આપી હતી કે તેઓ અને પેટનની કાનૂની ટીમએ સીલ હેઠળ અદાલતમાં સ્ટેટસ રિપોર્ટ સબમિટ કર્યો હતો.
સેનેટ ઇન્ટેલિજન્સ કમિટીએ તેને ન્યાય વિભાગ સમક્ષ રજૂ કર્યા પછી, ડી.સી. યુ.એસ. એટર્નીની ઑફિસે ઓગસ્ટમાં પૅટેન સામે ચાર્જ દાખલ કર્યો હતો. તેમની અરજીના ભાગરૂપે, તેમણે ઉદ્ઘાટન ચુકવણી વિશેની સેનેટ સમિતિમાં ખોટી બોલવાની સ્વીકૃતિ આપી. યુક્રેનિયન વિપક્ષી પક્ષ માટે વિદેશી લોબીસ્ટ તરીકે નોંધણી કરવામાં નિષ્ફળ રહેવા બદલ તેણે સ્વીકાર્યું હતું, જેમાં એક અગ્રણી ઓલિગ્રેર્કનો પણ સમાવેશ થતો હતો. યુક્રેન ઓલિગર્ચ માટેના તેમના કેટલાક કાર્ય ટ્રમ્પના ઉદ્ઘાટન સાથે સંકળાયેલા છે, જ્યારે પેટને યુક્રેનિયન ઓલિગર્ચના નાણાંના 50,000 ડોલર ટ્રમ્પની રાષ્ટ્રપતિ ઉદ્ઘાટન સમિતિને ફાંસી આપી હતી જેથી પેટનનું જૂથ ચાર ઉદ્ઘાટન ટિકિટો સુરક્ષિત કરી શકે.
જસ્ટિસ ડિપાર્ટમેન્ટે જાહેરમાં એક વિદેશી વ્યક્તિને ટ્રમ્પ રાજકીય ઇવેન્ટમાં ગુપ્ત રીતે પૈસા કમાવવા માટે મદદ કરવા માટે જાહેરમાં આરોપ મૂક્યો હતો.
પેટનની અરજી સુનાવણીમાં પણ, મ્યુલરની ટીમ સામેલ હતી. મ્યુઅલર યુનિટના કેટલાક સભ્યોએ આ અરજી સુનાવણીમાં હાજરી આપી હતી, અને પેટનનું સહકાર કરાર ડી.સી. યુ.એસ. એટર્ની ઑફિસ અને વિશેષ સલાહકારની ઑફિસ એમ બંને સાથે છે. ડીસી યુ.એસ. એટર્નીની ઑફિસ મુલર સાથે ઘણા અન્ય ફોજદારી કેસો પર કામ કરી રહી છે.