વિટામિન ડીની ઉણપના કેટલાક સામાન્ય ચિહ્નો અને લક્ષણો: અહીં તમે કેવી રીતે તેને તમારા ડાયેટમાં ઉમેરી શકો છો – એનડીટીવી ન્યૂઝ

વિટામિન ડીની ઉણપ આજે એક ખૂબ જ સામાન્ય સમસ્યા છે અને ઘણા લોકોને તેની જાણ નથી.

વિટામિન ડીને “સનશાઇન વિટામિન” તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે કારણ કે તે સૂર્યપ્રકાશની પ્રતિક્રિયા તરીકે તમારી ત્વચામાં ઉત્પન્ન થાય છે. તે ચરબીયુક્ત દ્રાવ્ય વિટામિન છે અને તમારું શરીર કુદરતી રીતે વિટામિન ડી ઉત્પન્ન કરે છે જ્યારે તે સીધી સૂર્યપ્રકાશથી ઢંકાયેલો હોય છે. વિટામિન ડી ઘણાબધા શરીરના કાર્યોમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. સૌથી મહત્વપૂર્ણ એ કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફરસના શોષણને નિયમન કરે છે, રોગપ્રતિકારક તંત્રનું કાર્ય વધારવા, હાડકાં અને દાંતના વિકાસ અને વિકાસ તેમજ કેટલાક દીર્ઘકાલીન રોગોને રોકવા માટે.

તમે કુદરતી સૂર્યપ્રકાશ દ્વારા વિટામિન ડી મેળવી શકો છો, કેટલાક ખોરાક તમારા શરીરમાં વિટામીનના યોગ્ય સ્તરોને સુનિશ્ચિત કરવા માટે. જો કે, વિટામિન ડીની અછત આજે એક ખૂબ જ સામાન્ય સમસ્યા છે અને ઘણા લોકો તેની જાણ કરતા નથી. ઉપરાંત, જો તમને દાંતના દુખાવાથી પીડાતા હોય, રક્તસ્ત્રાવ અથવા કોઈ ગમની બીમારી, ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ, સંધિવા, સંયુક્ત પેઇન્ટ, ઇજાગ્રસ્ત આંતરડા સિંડ્રોમ અને અન્ય પાચન સમસ્યાઓ, સ્નૉરિંગ અને અલ્ઝાઇમર રોગ હોય તો તમારે ખાતરી કરવી જોઈએ કે તમે પૂરતી માત્રામાં વિટામિન ડી લો.

ec0qjhs8

તમે કુદરતી સૂર્યપ્રકાશ દ્વારા વિટામિન ડી મેળવી શકો છો, કેટલાક ખોરાક તમારા શરીરમાં વિટામીનના યોગ્ય સ્તરોને સુનિશ્ચિત કરવા માટે.
ફોટો ક્રેડિટ: આઈસ્ટોક

આ પણ વાંચો: વિટામિન બી 3: સ્વસ્થ ફાયદા અને વિટામીન બી 3 માં સમૃદ્ધ ખોરાક

વિટામિન ડીની ઉણપના કેટલાક સામાન્ય ચિહ્નોમાં થાક અને થાક, પીઠ અને હાડકાના દુખાવો, સ્નાયુમાં દુખાવો, અસ્થિ નુકશાન, વાળનું નુકશાન, નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિ અને ઘાના ઉપચારમાં સમય લેવો છે.

અહીં તમે તમારા આહારમાં વિટામીન ડી કેવી રીતે ઉમેરી શકો છો:

1. મશરૂમ્સ:

મશરૂમ્સ અત્યંત સ્વાદિષ્ટ અને વિટામિન ડીની ઓછી કેલરી સ્રોત છે. તેઓ પોટેશિયમ અને કેટલાક બી-જટિલ વિટામિન્સ પણ પ્રદાન કરે છે. વધુમાં, મશરૂમ્સના સેવનમાં કેટલાક આરોગ્ય લાભો હોઈ શકે છે. દાખલા તરીકે, તેઓ બ્લડ પ્રેશર તેમજ ડાયાબિટીસનું જોખમ ઘટાડી શકે છે.

2. ફેટી માછલી:

ફેટી માછલીના તેલમાં વિટામિન ડી શામેલ હોય છે જેમાં તેમાં વિટામિન ડી મેળવવા માટે સૅલ્મોન, ટ્રાઉટ અને કોડ જેવી ફેટી માછલી શામેલ હોય છે. ચરબીયુક્ત માછલી ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ, પ્રોટીનનું ઉત્તમ સ્રોત છે અને મગજ માટે પણ તેમને શ્રેષ્ઠ બનાવે છે. .

પણ વાંચો: વિટામિન ડી અને તેના ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો વિશે તમારે જાણવાની જરૂર છે

3. ઇંડા yolks:

વિટામિન ડી એ ઇંડા યોકોમાં મળી આવે છે અને આખા ઇંડાને તમારા આહારમાં વિટામિન ડી ઉમેરવા માટે સંપૂર્ણ બનાવે છે. તે ઉપરાંત ઇંડા પણ પ્રોટીન અને લ્યુટીનનું ઉત્તમ સ્ત્રોત છે. તેના વર્સેટિલિટીને કારણે તમે ક્યારેય ઇંડાથી કંટાળી શકતા નથી.

4. દૂધ:

દૂધ વિટામિન ડીનો એક મહાન સ્ત્રોત છે અને તમારા આહારમાં શામેલ કરવા માટે ખૂબ સરળ છે. તમે તમારા અનાજ, ઓટમલ, સોડામાં દૂધ ઉમેરી શકો છો અથવા ફક્ત ગ્લાસ દૂધ મેળવી શકો છો. સોયા દૂધ, ગાયનું દૂધ, બદામનું દૂધ અને સંપૂર્ણ ટોન દૂધ એ વિટામિન ડી અને અન્ય આવશ્યક પોષક તત્ત્વોનાં ઉત્તમ સ્ત્રોત છે.

ચીઝ:

ચીઝ પ્રેમીઓ, તમારા માટે એક સારા સમાચાર! ચીઝ વિટામિન ડી અને તંદુરસ્ત ચરબીનું અદ્ભુત સ્ત્રોત છે. તમે ચીઝનો સાંજ નાસ્તો તરીકે કરી શકો છો, તમારા સેન્ડવીચમાં શામેલ કરો અને તેને તમારા સલાડમાં ઉપર મૂકો. રિકોટાની ચીઝમાં વિટામિન ડીની મહત્તમ માત્રા હોય છે.

qc50a5rg

ચીઝ વિટામિન ડી અને તંદુરસ્ત ચરબીનું અદ્ભુત સ્ત્રોત છે.
ફોટો ક્રેડિટ: આઈસ્ટોક

આ પણ વાંચો: વિટામિન કેના ટોચના 8 સ્વાસ્થ્ય લાભો: સ્વસ્થ હૃદય, મગજ અને વધુ

ડિસક્લેમર: સલાહ સહિતની આ સામગ્રી ફક્ત સામાન્ય માહિતી પ્રદાન કરે છે. તે યોગ્ય તબીબી અભિપ્રાય માટે કોઈ વિકલ્પ નથી. વધુ માહિતી માટે હંમેશાં નિષ્ણાત અથવા તમારા પોતાના ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો. એનડીટીવી આ માહિતીની જવાબદારીનો દાવો કરે છે.