આરબીઆઇ દ્વારા મોનિટરીંગ માટે પાંચ બેંકોનું દંડ થાય છે ફંડ્સનો અંતિમ વપરાશ – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયાએ તેના ઋણદારો દ્વારા ભંડોળના અંતિમ વપરાશની દેખરેખ રાખવા, અન્ય બેંકો સાથેની માહિતીનું વિનિમય, વર્ગીકરણ અને બનાવટની જાણ અને એકાઉન્ટ્સના પુનર્ગઠન અંગેની દિશાનિર્દેશોનું પાલન ન કરવા બદલ પાંચ બેન્કોને દંડની સજા કરી છે.

સેન્ટ્રલ બેંકની વેબસાઈટ પરના એક નિવેદનમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે, દરેકને રૂ. 1.5 કરોડનો દંડ અલ્હાબાદ બેંક , બેંક ઓફ મહારાષ્ટ્ર અને ઇન્ડિયન ઓવરસીઝ બેન્ક પર લાદવામાં આવ્યો છે. આંધ્ર બેન્કને રૂ. 1 કરોડનો દંડ આપવામાં આવ્યો હતો.

શેરબજારની સૂચનામાં ઓરિએન્ટલ બેંક ઓફ કોમર્સે જણાવ્યું હતું કે સમાન ચાર્જ માટે રૂ. 1.5 કરોડની દંડ અંગે આરબીઆઈ તરફથી નોટિસ પણ મળી છે.

ગયા સપ્તાહે, ભારતના સૌથી મોટા ધિરાણકર્તા સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયાએ જણાવ્યું હતું કે તેના એક ઋણદાતાના સંદર્ભમાં ભંડોળના અંતિમ ઉપયોગની દેખરેખ રાખવા આરબીઆઈ માર્ગદર્શિકાને ન અનુસરતા તેને રૂ. 1 કરોડનો દંડ મળ્યો હતો.

આરબીઆઇએ ઋણ લેનારાઓ દ્વારા લોનની આવકના ઉપયોગ અંગે સખ્ત નિયમો રજૂ કર્યા છે. તે સમયાંતરે બેંકોને ફંડનો કોઈ ભિન્નતા નથી તેની ખાતરી કરવા માટે નજીકથી આ અંતિમ ઉપયોગની દેખરેખ રાખવા માટે કહે છે. આ બેંકોના ભાગમાં આમ કરવામાં નિષ્ફળતાએ આ દંડમાં પરિણમ્યું છે.

અલગથી, નિયમનકારે જણાવ્યું હતું કે તેણે એચડીએફસી બેન્ક લિ. , આઇડીબીઆઈ બેંક લિ. અને કોટક મહિન્દ્રા બેન્ક લિ. પર દરેકને રૂ. 20 લાખની દંડ પણ લીધેલ છે, જેથી તમારા ગ્રાહક ધોરણો અને એન્ટિ-મની લોન્ડરિંગ ધોરણોને જાણ ન કરી શકાય.

બેંકો પર નિયમનકારના અમલ વિભાગ દ્વારા ચાર્જ લાગુ કરવામાં આવી રહ્યા છે, જે બેન્કો આરબીઆઇની નિયમોનું પાલન કરવામાં નિષ્ફળ રહી છે તેવા કિસ્સાઓમાં જુએ છે. પ્રક્રિયાના ભાગરૂપે, બેંકોને શો-કારણ નોટિસ મોકલવામાં આવે છે અને પોતાને બચાવવાની તક આપવામાં આવે છે. દંડમાં વાજબી સંરક્ષણ પરિણામો રજૂ કરવામાં નિષ્ફળતા.