કેજરીવાલની રેલીમાં, મમતા, મોદી સરકારને ફેંકી દેવા માટે ડાબેરી જોડાયા – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

વિરોધ પક્ષના નેતાઓ દિલ્હીમાં જંતર મંતર ખાતે ‘ડિક્ટેટરશીપ દૂર કરો, લોકશાહી સાચવો’ રેલી પર એકતા કરો. પ્રેમ નાથ પાંડે દ્વારા એક્સપ્રેસ ફોટો.

પશ્ચિમ બંગાળના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનરજીએ કોલકાતામાં ‘વિરોધ એકતા’ રેલી યોજ્યાના ત્રણ અઠવાડિયા પછી રાજકીય સ્પેક્ટ્રમના ઘણા વિપક્ષી નેતાઓ બુધવારે મેગા રેલી માટે નવી દિલ્હીના જંતર મંતરમાં ઉતર્યા હતા. રેલી દ્વારા આયોજીત અરવિંદ કેજરીવાલ -led આમ આદમી પાર્ટી (આપ) શિર્ષક ‘સરમુખત્યારશાહી દૂર કરો, સેવ ડેમોક્રેસી’ ધ હામ રાજકીય નેતાઓ જોયું ભાજપ તે અને તે આવતા સામાન્ય ચૂંટણી હરાવ્યો હોવું જ જોઈએ એક “લોકશાહી ધમકી” ગણાવ્યું સરકાર નથી.

તૃણમૂલ કૉંગ્રેસના વડા મમતા બેનરજી, ટીડીપીના પ્રમુખ એન. ચંદ્રબાબુ નાયડુ, નેશનલ કોન્ફરન્સના ફારૂક અબ્દુલ્લા અને સીપીઆઇ (એમ) ના સીતારામ યેચુરી સહિત વિરોધ પક્ષના નેતાઓએ રેલી દરમિયાન વાત કરી હતી. કોંગ્રેસે પણ તેનો ટેકો વધાર્યો.

લોકસભાની સનને સ્થગિત કર્યા પછી તેમણે કહ્યું હતું કે આજે સંસદમાં ચૂંટાયેલા નેતા તરીકે વડાપ્રધાનનો અંતિમ દિવસ છે
મૃત્યુ પામે છે “દરેકને ગબ્બર સિંહથી ડર છે. તેમાંના બે છે – (વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર) મોદી અને (ભાજપના વડા અમિત) શાહ, “તેણીએ જણાવ્યું હતું.

બેનર્જીએ જણાવ્યું હતું કે વિરોધ પક્ષો રાષ્ટ્રીય સ્તરે એકીકૃત રીતે લડશે.

કૉંગ્રેસમાં એક દેખીતી ખોટમાં, જેની રાજ્ય એકમ ટીએમસી સામે દાંત અને નખ લડે છે, ત્યારે બેનર્જીએ કહ્યું હતું કે જ્યારે રાહુલ ગાંધીની આગેવાનીવાળી પાર્ટી ત્રણેય રાજ્યના રાજ્યોમાં મજબૂત છે, ત્યારે તેઓએ પશ્ચિમ બંગાળમાં તેમના પક્ષના મતોમાં કાપ મૂકવી જોઈએ નહીં.

“અમે કોંગ્રેસને કહીએ છીએ, જો તમે છત્તીસગઢ, મધ્યપ્રદેશ અને રાજસ્થાનમાં મજબૂત છો, તો તમારે ત્યાં લડવું જોઈએ. પરંતુ જ્યાં આપણે મજબૂત છીએ, ભાજપને જીતવા દો નહીં. હું બીજેપી, સીપીએમ અને કૉંગ્રેસ સામે લડવા માટે ઉપયોગ કરું છું કારણ કે બંગાળમાં, આ ત્રણ પક્ષો એકસાથે લડતા હોય છે. જો આપણે સમજશક્તિ પણ કરીએ, તો તેઓ મતો સ્થાનાંતરિત નહીં કરે. હું આનો ઉપયોગ કરું છું. હું ડરતો નથી. તેઓ કેટલી વાર લડશે, મને 42 માંથી 42 મળશે, “તેણીએ ભારપૂર્વક જણાવ્યું.

દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પર આક્રમક હુમલો કર્યો હોવાનો આક્ષેપ કર્યો હતો કે તેઓ બંધારણને અલગ પાડવા અને લોકશાહીનો નાશ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. કેજરીવાલે એવો પણ આક્ષેપ કર્યો હતો કે મોદી સરકારે છેલ્લાં ચાર વર્ષમાં ભ્રષ્ટાચાર વિરોધી શાખા “કબજે કરી લીધી છે.”

દિલ્હી અને કોલકાતાને કબજે કરવાનો સપના કોણ છે? પાકિસ્તાનના વડા પ્રધાન, કેજરીવાલે દુર્ભાગ્યે કહ્યું.

આંધ્ર પ્રદેશના મુખ્યમંત્રી એન. ચંદ્રબાબુ નાયડુ, પશ્ચિમ બંગાળના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનરજીને વિરોધ પક્ષની રેલીમાં ગણે છે. પ્રેમ નાથ પાંડે દ્વારા એક્સપ્રેસ ફોટો.

રેલી માટે હજારો ભાજપ વિરોધી ટેકેદારો હાજર હતા. “તનશહી હટ્ટો લોકતંત્ર બચાવો” જેવા સૂત્રોએ આ સ્થળનું સ્થાન લીધું. લોકો બી.આર. આંબેડકરના વિશાળ પોસ્ટરો પણ લગાવી રહ્યા હતા.

કેન્દ્રમાં નરેન્દ્ર મોદીની સરકારની આગેવાની લેતા સીપીઆઈના નેતા ડી રાજાએ કહ્યું હતું કે બંધારણ ભાજપ હેઠળ આક્રમણ હેઠળ છે અને ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે સંસદને નબળી પડી ગઈ છે અને બાયપાસ કરવામાં આવી છે અને તેની ભૂમિકા મોદી દ્વારા ઓછી કરવામાં આવી છે. “સત્તામાં ભાજપ બંધારણ અને લોકશાહીનું જોખમ છે. તે હરાવી જ જોઈએ, “તેમણે ઉમેર્યું.

દિલ્હીના મુખ્ય પ્રધાન સીપીઆઈ (એમ) નેતા સીતારમ યેચુરી અને જનતા દળના નેતા શરદ યાદવનું સ્વાગત કરે છે. (સ્રોત: આપ / ટ્વિટર)

સીપીઆઈ (એમ) ના નેતા સીતારામ યેચુરીએ આરોપ લગાવ્યો છે કે ભાજપ ભાઈઓ વિરુદ્ધ ભાઈઓને પટ્ટા કરીને ‘દુષાણ’ ની રાજકારણનો પ્રચાર કરે છે. “આ સરકારને વધુ સારા ભારત માટે બદલવાની જરૂર છે. આ ચોકીદારને દેશને બચાવવા માટે દૂર કરવાની જરૂર છે, “એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

ભાજપ કૌરવ સેનાની જેમ છે પણ પાંડવો (વિરોધ) તેમને હરાવી દેશે અને દેશને બચાવશે.

સમાજવાદી પક્ષના રામ ગોપાલ યાદવ સહિતના અન્ય વરિષ્ઠ નેતાઓ, આપના સંજય સિંહ, રાષ્ટ્રવાદી કોંગ્રેસ પક્ષના શરદ પવાર અને એલજેડી પ્રમુખ શરદ યાદવ પણ રેલીમાં હાજર હતા.

સમાજવાદી પક્ષના નેતા રામ ગોપાલ યાદવે જણાવ્યું હતું કે ઉત્તર પ્રદેશ 2019 માં મહત્ત્વની ભૂમિકા ભજવશે અને ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે યુપીમાં ભાજપ તેના ખાતા ખોલશે નહીં.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે, એસપી-બીએસપી-આરએલડી જોડાણ યુપીમાં “પરિસ્થિતિ ઊભી કરશે”, આવનારા લોકસભાની ચૂંટણી લડવા માટે મોદીને વારાણસી ઉપરાંત, બીજી બેઠક મળી રહેશે.

તેમણે કહ્યું હતું કે આ વિરોધ પક્ષ દેશની બચાવ કરશે અને ભાજપથી લોકશાહીને બચાવશે.

તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, “તમામ લોકશાહી સંસ્થાઓ પર હુમલો કરવામાં આવે છે,” તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, “અમે તત્વોને ઓળખવાની જરૂર છે, જેમણે, ભાજપ સાથે ભાગીદારીમાં, કેજરીવાલ અને મમતા સરકારોને નબળી બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે.”

ત્યારબાદ વિરોધ પક્ષના નેતાઓ નવી દિલ્હીમાં રાષ્ટ્રપતિના વડા શરદ પવારના ઘરે રાજીનામાની બેઠક માટે મળ્યા હતા. કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ રાહુલ ગાંધીએ જણાવ્યું હતું કે તેમની પાસે “રચનાત્મક મીટિંગ” છે, જેમાં તેમણે આગામી લોકસભાની ચૂંટણીમાં નરેન્દ્ર મોદીની આગેવાની હેઠળની કેન્દ્ર સરકારને હરાવવા માટે એકસાથે બેન્ડ કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો.