વોરન બફેટ આ વર્ષમાં મેમો કરતા વધુ રોકાણકારો – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

(બ્લૂમબર્ગ અભિપ્રાય) – બર્કશાયર હેથવે ઇન્કને વોરન બફેટના વાર્ષિક પત્રો તાજેતરના વર્ષોમાં થોડું સૂકી લાગે છે. કદાચ તે ગંદા દાદા રમૂજમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો હતો , અથવા હકીકત એ છે કે વિશ્વના સૌથી પ્રસિદ્ધ સોદાબાજને 2016 થી કાગળનો સોદો થયો નથી.

પરંતુ આ વર્ષના મિસિવ માટે, શનિવાર સવારે પહોંચવાની અપેક્ષા છે, બફેટે પોતાને ઘાસચારા પુષ્કળ પૂરો પાડ્યો છે – જો તે ફક્ત રોકાણકારો માટેના બે નકામી પ્રશ્નોના જવાબ આપવા માટે તેનો ઉપયોગ કરશે:

  1. બર્કશાયરના ભાવિ વિશે પ્રમાણમાં નવું, અને તાજેતરમાં અનિયમિત, ટેક્નોલોજી રોકાણોમાં રસ લેવો જોઈએ?
  2. જો બફેટને ડિસેમ્બરના બજારની તંગીમાં નોંધપાત્ર સંપાદન મળ્યું ન હતું, તો પછી તે ક્યારે કરશે?

બફેટ હમણાં જ પોતાને જેવું લાગતું નથી. ટેકઓવર વેલ્યુએશન્સમાં તીવ્ર વધારો માત્ર તેને એમ એન્ડ એ સિવાયના સ્થળે રાખ્યો ન હતો, પરંતુ આ દરમિયાન બફેટે ટેકનીક સંબંધિત બેટ્સના લાંબા સમયથી બદલાવ છતાં બર્કશાયર કેટલીક મોટી સોફ્ટવેર કંપનીઓમાં ટોચનું રોકાણકાર બન્યું છે. ચોથા ક્વાર્ટરમાં કંપનીના વિશિષ્ટ સ્ટોક-પિકિંગ ચાલ ગયા સપ્તાહે ફાઇલિંગમાં જણાવાયું છે, તેણે વધુ ષડયંત્ર ઉમેર્યું: તેણે રેડ હેટ ઇન્કના શેર ખરીદ્યા, તેના ટૂંકા ગાળાના ઓરેકલ કોર્પના હિસ્સાને ડમ્પ કરી અને એપલ ઇન્ક પર પાછા ફરી.

વોરન બફેટ આ વર્ષે મેમો કરતા વધુ રોકાણકારો છે

બર્કશાયરનું સોફ્ટવેર ઇન્વેસ્ટમેન્ટમાં અને બહાર જવાનું તે કંઈક છે જે બફેટ અનુયાયીએ થોડાક વર્ષ પહેલાં ક્યારેય આગાહી કરી ન હોત. ઇન્ટરનેશનલ બિઝનેસ મશીન્સ કોર્પમાં તેની મોટી સ્થિતિ હતી કે તે 2018 ના પ્રારંભમાં બહાર નીકળી ગઈ. હવે, તે રેડ Hat માં હિસ્સો ધરાવે છે, જે આઇબીએમ હસ્તગત કરી રહ્યું છે. 28 મી ઑક્ટોબરે 34 બિલિયન ડોલરનું ઑલ-કેશ સોદાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી, તેથી અમે ધારીએ છીએ કે બફેટ ખરેખર શાબ્દિક ઓમાહાના ઓરેકલ છે, અથવા તે મર્જર આર્બિટ્રેજર રમી રહ્યો છે (રેડ હેટ શેર આઇબીએમના ઓફરમાં નોંધપાત્ર ડિસ્કાઉન્ટમાં ટ્રેડિંગ કરી રહ્યા હતા. ). અને રોકાણકાર માટે જેમણે હંમેશા લાંબા ગાળાના દૃષ્ટિકોણ વિશે ઉપદેશ આપ્યો છે, બર્કશાયરે ત્રીજા ત્રિમાસિક ગાળામાં ઓરેકલમાં $ 2.1 બિલિયન હિસ્સો પણ લીધો હતો, ત્યારબાદ તેને આગળ વેચી દીધો હતો.

બર્કશાયરની તાજેતરના શેરબજારની પ્રવૃત્તિમાં વધારો જવાબદારી દ્વારા સમજાવવામાં આવ્યું છે કે બફેટે ટોડ કોમ્બ્સ અને ટેડ વેસ્ચલરને તેમના રોકાણના ડેપ્યુટીઝને એનાયત કર્યા છે. તેમાંના એકે શરૂઆતમાં તેને એપલ પર ફેરવ્યું, બીજી ખરીદી જે બફેટના અનુયાયીઓને આશ્ચર્યજનક લાગ્યું. જો કે બર્કશાયરે તાજેતરના ક્વાર્ટરમાં આશરે 3 મિલિયન એપલ શેર વેચ્યા હતા, તે હજુ પણ પોર્ટફોલિયોના 21 ટકા છે.

વોરન બફેટ આ વર્ષે મેમો કરતા વધુ રોકાણકારો છે

પરંતુ બફેટે આ ઉનાળામાં 89 ની ફેરબદલ કરીને, આશ્ચર્ય વ્યક્ત કર્યું છે કે બર્કશાયર કેવી રીતે દેખાશે અને તેના બફેટને હંમેશાં તેની સંસ્કૃતિમાં હંમેશાં હોય તો બર્કશાયર કેવી રીતે દેખાશે તે પ્રારંભિક સંકેતો છે. તેમના વાર્ષિક અક્ષરો તેમના આશ્ચર્યજનક તત્વ માટે જાણીતા નથી અને લગભગ ફોર્મ્યુલા બની ગયા છે, સામાન્ય રીતે યુએસ અર્થતંત્રના સ્વાસ્થ્ય વિશેની પુષ્ટિ અને પુનરાવર્તનના ભૂતકાળના વ્યવસાયના નિર્ણયોનું પુનરાવર્તન કરવું. બફેટને આ વર્ષે તે અભિગમથી ભટકાવું જોઈએ અને તેમની કંપનીના ભાવિ વિશે વધુ પારદર્શિતા આપવા માટે પત્રનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ – ખાસ કરીને જ્યારે તેની તમામ રોકડની વાત આવે છે.

સપ્ટેમ્બરમાં બર્કશાયરને 104 અબજ ડોલરની રોકડ હતી, જે 12 વર્ષ સુધી પહોંચ્યા પછી એક વર્ષ ચિહ્નિત થઈ હતી. બફેટ માટે, આદર્શ ઉપયોગ તેના સામ્રાજ્યમાં ઉમેરો કરવા માટે એક વધુ વિશાળ સંપાદન હશે, અને જ્યારે 2018 ના અંતમાં શેરો મોટા પ્રમાણમાં વેચાઈ જશે, એવું લાગતું હતું કે અંતે તેણે તેનું ઉદઘાટન કર્યું હતું . મને બીજા વેલેન્ટાઇન ડે સોદાની શંકા છે. 3 જી કેપિટલ સાથે એચજે હેન્ઝનું બર્કશાયરના 2013 નું બાયઆઉટ રોમેન્ટિક રજા પર જાહેર કરાયું હતું, જે દિવસે પણ બર્કશાયર તેના માર્કેટ હોલ્ડિંગની જાણ કરે છે. હેઇન્ઝની વાત કરતા, બફેટને ક્રાફ્ટ હેનઝ કંપનીમાં બર્કશાયરના મોટા હિસ્સા માટે તેમની યોજનાઓ સમજાવીને સારી રીતે સેવા આપવામાં આવશે, જેણે સોદામાં ફેરવવામાં મદદ કરી તે સોદો કર્યો હતો.

લાંબી બફેટ તેના રોકડના ઢગલાને ખર્ચવા માટે રાહ જુએ છે, તેવી શક્યતા છે કે આ સંપત્તિ તેના અનુગામી માટે ભારે બોજ બની જાય. ગ્રેગ એબેલ – આગલા લીટીમાં કેટલું કુશળ હશે ? અજિત જૈન? – એ છે કે, તેઓ એક નિર્ણાયક લાભ ગુમાવશે કે બફેટે એમ એન્ડ એ વાટાઘાટમાં લાંબા સમય સુધી આનંદ માણ્યો છે: તેનું નામ. તેના માટે વેચાણ કરવા અને કામ કરવાની વિચારણા – બીજા દાવાકારની જગ્યાએ જે ખર્ચને બચાવવા માટે વ્યવસાયનો અંત લાવી શકે છે – સંભવતઃ અંતમાં ઘણા બધા લક્ષ્યોને સમજાવ્યું છે, કદાચ અન્ય લોકો કરતા ઓછા ઓફરને સ્વીકારી શકે છે . છેલ્લા કેટલાક વર્ષોથી યુ.એસ. ટેકઓવરનો ઉત્સાહ .

સરળ પરિવર્તનની ખાતરી કરવા માટે બફેટે પૂરતું કર્યું નથી . આગલી પેઢીના નેતાઓ સ્પષ્ટપણે કંપની પર પોતાનું ચિહ્ન છોડી દે છે. તેમના સ્થાનાંતરિત સ્ટોક રોકાણો એનો પુરાવો છે, અને કૉમ્બ્સે બર્કશાયરના છેલ્લા નોંધપાત્ર સોદાની શુદ્ધતા કાસ્ટપાર્ટ્સના સંપાદનને પણ સરળ બનાવ્યું હતું.

વોરન બફેટ આ વર્ષે મેમો કરતા વધુ રોકાણકારો છે

પાછલા વર્ષે બફેટનું પત્રક બે દાયકા કરતા વધુમાં સૌથી ટૂંકું હતું. આ સમયે થોડો સમય લાગી શકે તેવું પરિવર્તન લાગી શકે છે.

તેવું કહેવામાં આવ્યું છે કે, બફેટ હંમેશા એપલની જેમ મજબૂત, ટકાઉ બ્રાન્ડ્સ ધરાવતી કંપનીઓ તરફ ખેંચાય છે અને – તમારા કાન, એપલ શેરહોલ્ડરોને આવરી લે છે – આઇફોન ઉત્પાદક કોઈ પણ ટેક્નોલોજી કરતાં ગ્રાહક-ઉત્પાદનો કંપની કરતાં વધુ છે. બર્કશાયર માટે રેડ Hat અને ઓરેકલ વધુ અસામાન્ય છે.

આ કૉલમ એ સંપાદકીય બોર્ડ અથવા બ્લૂમબર્ગ એલ.પી. અને તેના માલિકોની અભિપ્રાયને આવશ્યકરૂપે પ્રતિબિંબિત કરતી નથી.

તારા Lachapelle બ્લૂમબર્ગ અભિપ્રાય કટારલેખક સોદા, બર્કશાયર હેથવે ઇન્ક, મીડિયા અને ટેલિકમ્યુનિકેશન્સ આવરી લે છે. તેણીએ અગાઉ બ્લૂમબર્ગ ન્યૂઝ માટે એમ એન્ડ એ કૉલમ લખ્યું હતું.