16 રાજ્યો ટ્રમ્પની રાષ્ટ્રીય કટોકટી ઘોષણા અટકાવવા માટે દાવો કરે છે

(સીએનએન) સોમવારે સાંજે સોળના રાજ્યોએ રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પની રાષ્ટ્રીય કટોકટી ઘોષણાને પડકારીને પડકાર દાખલ કર્યો હતો.

કેલિફોર્નિયા એટર્ની જનરલ જેવિઅર બીસરારા દ્વારા સંચાલિત રાજ્યોના જૂથે, કેલિફોર્નિયાના ઉત્તરીય જિલ્લા માટે યુ.એસ. ડિસ્ટ્રિક્ટ કોર્ટમાં કેસ દાખલ કર્યો હતો.
બીસરેરાએ સીએનએનના કેટ બોલ્ડુઆનને સોમવારે જણાવ્યું હતું કે, અમે રાષ્ટ્રપતિને બંધારણ, ભ્રષ્ટાચારનો ભંગ, અમેરિકનો અને રાજ્યો દ્વારા નાણાંની ચોરી કરતા રાજ્યોને કાયદેસર રીતે ફાળવવાના રાષ્ટ્રોને અટકાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છીએ.
કોલોરાડો, કનેક્ટિકટ, ડેલવેર, હવાઇ, ઇલિનોઇસ, મેઇન, મેરીલેન્ડ, મિશિગન, મિનેસોટા, નેવાડા, ન્યૂ જર્સી, ન્યુ મેક્સિકો, ન્યૂ યોર્ક, ઑરેગોન અને વર્જિનિયાના એટર્નીઝ જનરલ કેસમાં કેલિફોર્નિયામાં જોડાયા.
ટ્રમ્પ વહીવટને હટાવવાની આ નવીનતમ પડકાર છે, જે રાષ્ટ્રીય કટોકટી ઘોષણા પર પહેલેથી જ કાનૂની દાવાઓનો વિરોધ કરે છે. સપ્તાહના અંતે, સેન્ટર ફોર બાયોલોજિકલ ડાઇવર્સિટી, હ્યુમન રાઇટ્સ માટે બોર્ડર નેટવર્ક, જે છેલ્લા અઠવાડિયામાં ટેક્સાસના અલ પાસોમાં બેટો ઓ’રોર્કે સાથે જોડાયો હતો અને અમેરિકન સિવિલ લિબર્ટીઝ યુનિયનએ તમામ દાવાઓની જાહેરાત કરી હતી.
દરેક મુકદ્દમાના મુખ્ય ભાગમાં એવી દલીલ છે કે ટ્રમ્પ કૉંગ્રેસને ઇમરજન્સી જાહેર કરીને યુ.એસ.-મેક્સિકો સરહદની દિવાલને ભંડોળ પૂરું પાડવા માટે રોકે છે.
“બંધારણમાં કોંગ્રેસને પર્સની શક્તિ સોંપવામાં આવી છે, અને કોઈ પૂર્વ પ્રમુખે ક્યારેય પસંદ કરેલી પ્રોજેક્ટ માટે ભંડોળ ઊભું કરવા માટે કટોકટીની શક્તિનો ઉપયોગ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો નથી – ખાસ કરીને કાયમી, મોટા પાયે સ્થાનિક પ્રોજેક્ટ જેમ કે – કોંગ્રેસની ઇચ્છા વિરુદ્ધ. અયોગ્ય, “એસીએલયુની રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા યોજના સાથે સ્ટાફ એટર્ની, ડ્રૉર લાડિન જણાવ્યું હતું.
બીસરારાએ એવી દલીલ કરી હતી કે રાજ્યો ટ્રમ્પને પડકારવાનું વલણ ધરાવે છે કારણ કે તેમને નાણાંની જોગવાઈ જોખમ હોઈ શકે છે.
તેમણે જણાવ્યું હતું કે જો રાષ્ટ્રપતિ વિવિધ હેતુઓ માટે વિવિધ રાજ્યોમાં જવા માટે ફાળવવામાં આવતી નાણાંની ચોરી કરે છે પરંતુ હવે તે કરશે નહીં, તો અમને નુકસાન થઈ રહ્યું છે, અમારા લોકો નુકસાન પહોંચાડ્યા છે.
દાવાની મુકદ્દમાની અપેક્ષા હતી, તેમ છતાં કોર્ટમાં તેમની સાથે લડવું મુશ્કેલ બનશે.
રાષ્ટ્રીય કટોકટી અધિનિયમ રાષ્ટ્રપતિને રાષ્ટ્રીય કટોકટી જાહેર કરવાની અને ચોક્કસ વૈધાનિક અધિકારીઓને આમંત્રણ આપીને ભંડોળના ભંગને અનલૉક કરવાની મંજૂરી આપે છે. રાષ્ટ્રીય કટોકટીની રચના કરનાર રાષ્ટ્રપતિ પાસે વ્યાપક વિવેકબુદ્ધિ છે. પરિણામે, કાનૂની નિષ્ણાતો દલીલ કરે છે કે કટોકટીના આધારે ઘોષણા સામે લડવું પોતે મુશ્કેલ બનશે. બીજો પ્રશ્ન એ છે કે શું કાનૂન ટ્રમ્પે વિનંતી કરી છે – આ કિસ્સામાં, સશસ્ત્ર દળોના ઉપયોગની જરૂર છે – દિવાલને ભંડોળ પૂરું પાડવા માટે વાપરી શકાય છે.
ઘોષણા હેઠળ, વહીવટ 2.5 અબજ ડોલરની લશ્કરી નર્કોટિક્સ ભંડોળ અને $ 3.6 બિલિયન લશ્કરી બાંધકામ ભંડોળમાં ટેપ કરશે. કાર્યકારી યુ.એસ. સંરક્ષણ સચિવ પેટ્રિક શનાહને જણાવ્યું હતું કે તે સશસ્ત્ર દળોના ઉપયોગને સમર્થન આપવા માટે સરહદ અવરોધો જરૂરી છે કે નહીં તે નક્કી કરવા માટે તે કયા પ્રોજેક્ટ્સનો અભ્યાસ કરશે તે નક્કી કરશે.
વહીવટીતંત્રનો સામનો કરવો તે માત્ર એવા દાવાઓ નથી, પણ ઘોષણાને સમાપ્ત કરવા માટે હાઉસ ડેમોક્રેટ્સ દ્વારા રજૂ કરવામાં આવેલા સંયુક્ત ઠરાવની શક્યતા પણ છે. રાષ્ટ્રપતિના ડેસ્ક તરફ જવા પહેલાં ઠરાવ દ્વારા હાઉસ અને પછી સેનેટ દ્વારા મતદાન કરવાની જરૂર હતી.
રવિવારના રોજ, વ્હાઈટ હાઉસના સલાહકાર સ્ટીફન મિલરે સંકેત આપ્યો હતો કે જો ટ્રમ્પર્સ ઘોષણાને સમાપ્ત કરવાનો પ્રયાસ કરે તો ટ્રમ્પ તેના રાષ્ટ્રપતિનો પ્રથમ વીટો પાડશે.
નેશનલ કટોકટી એક વર્ષ સુધી ચાલે છે અને પછી સમાપ્ત થઈ જાય છે, જ્યાં સુધી રાષ્ટ્રપતિએ 90 દિવસ પહેલા જાહેરાતની રિન્યૂ કરી ન હોય ત્યાં સુધી રોબર્ટ ચેસનીએ જસ્ટિસ ડિપાર્ટમેન્ટમાં સેવા આપી હતી અને ઑસ્ટિન સ્કુલ ઓફ લોમાં ટેક્સાસ યુનિવર્સિટીમાં શિક્ષણ આપ્યું હતું. દર છ મહિનામાં, કટોકટીને સમાપ્ત કરવા માટે સંયુક્ત ઠરાવ આગળ મૂકવો કે કેમ તે અંગે કૉંગ્રેસ વિચારી શકે છે.
બ્રેનન સેન્ટર અનુસાર, 1978 અને 2018 ની વચ્ચે 58 રાષ્ટ્રીય કટોકટીઓ છે. તેમાંથી 31 આજે પણ અસરકારક છે.