વૉરન બફેટ બર્કશાયર હેથવે ઓવરપેઇડ ફોર ક્રાફ્ટ હેન્ઝ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ક્રાફ્ટ હેન્ઝે ક્રાફ્ટ અને ઓસ્કાર મેયર બ્રાન્ડ્સ માટે $ 15.4 બિલિયનના લેખિત લેખન કર્યા પછી વોરન બફેટે વાત કરી હતી

વોરન બફેટે સોમવારે કહ્યું હતું કે 2015 માં તેમના મર્જરમાં બર્કશાયર હેથવે ઇન્કરે ઓવરપેઇડ કર્યું હતું, જેણે ક્રાફ્ટ હેનઝ કોનું સર્જન કર્યું હતું, પરંતુ સંઘર્ષિત પેકેજ્ડ ફૂડ કંપનીથી ભાગી જવાની કોઈ યોજના નહોતી.

ક્રાફ્ટ હેન્ઝે તેના ક્રાફ્ટ અને ઓસ્કાર મેયર બ્રાન્ડ્સ અને અન્ય અસેટ્સ માટે 15.4 અબજ ડોલરના રાઇટડાઉન લીધા પછી ચાર દિવસ બાદ બોલ્યા હતા, તેના ડિવિડન્ડને ઘટાડ્યા હતા અને કહ્યું હતું કે યુ.એસ. સિક્યોરિટીઝ એન્ડ એક્સચેન્જ કમિશન તેના એકાઉન્ટિંગની તપાસ કરી રહ્યો છે.

ક્રાફ્ટ હેઇન્ઝની શેર શુક્રવારે શુક્રવારે 27.5 ટકા ઘટ્યો હતો, જે માર્કેટ મૂલ્ય કરતાં વધુ 16 બિલિયન ડૉલરનું ભરાઈ ગયું હતું અને બર્કશાયરને તેના હિસ્સા પર 4.3 અબજ ડૉલર ગુમાવવાનું કારણ બન્યું હતું. બર્કશાયર ક્રાફ્ટ હેઇન્ઝના 26.7 ટકા હિસ્સો ધરાવે છે.

મિસ્ટર બફેટે સી.એન.બી.સી. ટેલિવિઝન પર જણાવ્યું હતું કે, “ક્રાફ્ટ હેન્ઝ પર હું કેટલીક રીતે ખોટો હતો.” “અમે ક્રાફટ માટે વધારે ચૂકવણી કરી.”

મિસ્ટર બફેટે બર્કશાયરે કેટલું બક્ષિસ આપ્યું છે તે કહ્યું ન હતું, પરંતુ કહ્યું કે બજારમાં સમાચાર માટે “સંભવતઃ યોગ્ય રીતે” પ્રતિક્રિયા આપી.

તેમણે એમ પણ કહ્યું કે તેમની પાસે ક્રાફ્ટ હેન્ઝમાં બર્કશાયરના હિસ્સામાં ઉમેરવા અથવા ઘટાડવાનો “કોઈ ઇરાદો નથી”, એમ કહીને કંપની પાસે “ખૂબ, ખૂબ જ મજબૂત” બ્રાન્ડ્સ છે અને હવેથી તે તેના એક દાયકા સુધી માલિક બનશે.

88 વર્ષીય અબજોપતિએ તેમની ઓમાહા, નેબ્રાસ્કા-સ્થિત સંગઠન ખાતેના મોટા રોકાણ પર ભૂલની દુર્લભ નોંધણી હતી.

બર્કશાયર અને બ્રાઝિલિયન પ્રાઇવેટ ઇક્વિટી ફર્મ 3 જી કેપિટલએ એચજે હેનઝ સાથેના ભૂતપૂર્વ ક્રાફટ ફુડ્સને સંયુક્ત કર્યો હતો, જે તેઓએ 2013 માં ખરીદ્યો હતો, અને મર્જ થયેલી કંપનીના અડધા ભાગની માલિકી ધરાવે છે.

મિસ્ટર બફેટે જણાવ્યું હતું કે તેણે જાહેર થયાના સાતથી દસ દિવસ પહેલાં એસઈસી તપાસ વિશે શીખ્યા હશે.

બર્કશાયરના વાઇસ ચેરમેન ગ્રેગ એબેલને બર્કશાયરના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર તરીકે મિસ્ટર બફેટને સફળ બનાવવા માટેના ઉમેદવાર તરીકે વ્યાપકપણે માનવામાં આવે છે, તે ક્રાફ્ટ હેઇન્ઝ ડિરેક્ટર છે.

મિસ્ટર બફેટે એમ પણ કહ્યું હતું કે તેઓ 3 જી અને તેના સહ સ્થાપક જોર્જ પાઉલો લેમેન સાથે વ્યવસાય કરવાનું ચાલુ રાખશે, તેમને “એક સંપૂર્ણ માનવીય વ્યક્તિ” ગણાવશે.

‘ટો ટુ ટો’

ક્રાફ્ટ હેન્ઝના ખુલાસાથી કંપની માટે 3 જીની નાણાકીય વ્યૂહરચના વિશેના પ્રશ્નો ઊભા થયા, જેમના બ્રાન્ડ્સમાં જેલ-ઓ, કૂલ-એઇડ અને ફિલાડેલ્ફિયા ક્રીમ ચીઝ શામેલ છે અને તે ગ્રાહકો સાથે પગલાં લેવાની પ્રક્રિયામાં છે, કેમ કે તે પ્રક્રિયાત્મક ખોરાક માટે તંદુરસ્ત અને તાજી વિકલ્પો માંગે છે.

મિસ્ટર બફેટે ફેરફારો સ્વીકાર્યા, પરંતુ જણાવ્યું હતું કે એમેઝોન.કોમ ઇન્ક, વોલમાર્ટ ઇન્ક અને કોસ્ટકો હોલસેલ કોર્પ જેવા રિટેઇલરો તરફથી વધુ દબાણ આવી રહ્યું છે, એમ કહે છે કે બાદમાં કિર્કલેન્ડ બ્રાન્ડ તમામ ક્રાફ્ટ હેન્ઝ પ્રોડક્ટ્સને બહાર કાઢે છે.

મજબૂત બ્રાન્ડ્સ “વૉમાર્ટ અથવા કોસ્ટકો સાથે ટો પર લઈ જઈ શકે છે” પરંતુ નબળા બ્રાન્ડ્સ “ગુમાવશે”, મિસ્ટર બફેટે જણાવ્યું હતું. “ભાવની ક્ષમતા બદલાઈ ગઈ છે, અને તે વિશાળ છે.”

તેમ છતાં, મિસ્ટર બફેટે ઉમેર્યું: “જો મને એક રીતે અથવા બીજાને વિશ્વાસ કરવો પડતો હોય, તો મને લાગે છે કે ગયા વર્ષે કરતાં લોકો આ વર્ષે અમારા વધુ ઉત્પાદનો ખાય કરશે.”

બર્કશાયરના ક્રાફ્ટ હેન્ઝ સાથેના 3 બિલિયન ડોલરના લેખિત લેખમાં બર્કશાયર માટે ચોથા ક્વાર્ટરના ચોથા ત્રિમાસિક ગાળામાં 25.39 અબજ ડોલરનું નુકસાન થયું હતું.

હેજ ફંડ સીબ્રીઝ પાર્ટનર્સ મેનેજમેન્ટ ઇન્કના સ્થાપક ડોગ કસએ જણાવ્યું હતું કે, “તેમણે સ્મારકરૂપે ક્રાફટ માટે વધારે ચૂકવણી કરી હતી.” તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, શરૂઆતમાં, તેમના રોકાણોમાં તેમણે જે મોટાં જોયા છે તે નુકસાન પામ્યા છે.

ખરાબ સમાચારએ શૂન્ય-આધારિત બજેટિંગના 3 જીના હસ્તાક્ષર વ્યવસાય મોડેલને પણ પ્રશ્ન કર્યો છે, જે સંચાલકોને ગયા વર્ષે માર્ગદર્શિકા તરીકે ઉપયોગ કરવા અથવા ચાલી રહેલી કિંમતના ખર્ચ બચતને બદલે શરૂઆતથી તેમના ખર્ચાઓને ન્યાયી બનાવવાની જરૂર છે.

ક્રાફ્ટ હેન્ઝના બેલ્ટ-કઠણ પરિણામે, વાર્ષિક બચતમાં $ 1.7 બિલિયનથી વધુની બચત થઈ, જેમાં હજારો નોકરીઓ ગુમાવવાનો સમાવેશ થતો હતો, જેમાં એનહિયર્સ-બૂચ ઇનબેવ અને ટિમ હોર્ટન્સ જેવી કંપનીઓનાં 3 જીનાં સમાન પ્રયત્નોનું પ્રતિબિંબ પાડવામાં આવ્યું હતું.

આ વ્યૂહરચનામાં ઓછી કંપનીઓમાં પરિણમ્યું છે, પરંતુ જો કંપનીઓમાં લોકો ઇચ્છતા ઉત્પાદનોનો અભાવ હોય અથવા તો તે ઉત્પાદનોના વિકાસ અને વેચાણ માટે પૂરતા પ્રમાણમાં ખર્ચ કરવામાં નિષ્ફળ જાય તો બેકફોર થઈ શકે છે.

મિસ્ટર બફેટે કહ્યું કે તેઓ ક્રાફ્ટ હેન્ઝમાં 3 જીના ઓછા રોકાણમાં માનતા નથી, પરંતુ તેમને કહેવાનું મુશ્કેલ હતું. બર્કશાયર દિવસ-દર-ડે ઑપરેશનમાં સામેલ નથી.