એનિમલ સ્પિરિટ્સ સૂચવે છે કે આ વર્ષે ભારતીય અર્થતંત્ર માટે શરૂઆત થઈ જશે – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

અનિર્બાન નાગ દ્વારા

ભારત

અર્થતંત્ર

નવો વર્ષ હજી પણ 2018 ના અંતમાં આળસુ દેખાવથી શિકાર કરનાર બન્યો હતો, જેણે મધ્યસ્થ બેંકમાંથી વધુ નાણાકીય પ્રોત્સાહનોની અપેક્ષાઓ ભાંગી હતી.

“એનિમલ સ્પિરિટ્સ” ને માપવા માટે બ્લૂમબર્ગ દ્વારા ટ્રેક કરાયેલા સૂચકાંકોનો એક સમૂહ – બ્રિટીશ અર્થશાસ્ત્રી જ્હોન મેનાર્ડ કેન્સે કાર્યવાહીમાં રોકાણકારોના આત્મવિશ્વાસનો ઉલ્લેખ કરવાના શબ્દને દર્શાવ્યો હતો – નબળા સૂચકાંક જાન્યુઆરીમાં 4-3 કરતા વધુ મજબૂત સૂચકાંકો દર્શાવે છે. નિકાસ અને ધંધાકીય પ્રવૃત્તિમાં પલબેકનો ભાવ સેન્ટિમેન્ટ પર હતો.

ભારતના ફુગાવો-લક્ષ્યાંકિત કેન્દ્રીય બેંકે આ મહિનાની શરૂઆતમાં આર્થિક વૃદ્ધિ દર વધારવા માટે વ્યાજના દરમાં કાપ મૂક્યો હતો, ત્યારે ગવર્નર શક્તિિકાન્તા દાસએ જ્યારે વધુ નોંધ્યું હતું કે “વિકાસની આડઅસરો નબળી પડી છે અને ખાનગી રોકાણ વધારવા અને ખાનગી વપરાશને મજબૂત કરવાની જરૂર છે.” . ”

જ્યારે દર સમીક્ષા એપ્રિલ માટે સુનિશ્ચિત કરવામાં આવે છે, ત્યારે અર્થતંત્ર માટે પલ્સ ચેક ડિસેમ્બર પછી પૂરા થતાં ક્વાર્ટરમાં ગ્રોસ ડોમેસ્ટિક પ્રોડક્ટ ડેટા રિલીઝ કરશે. અર્થશાસ્ત્રીઓએ આગાહી કરી હતી કે અગાઉના ત્રિમાસિક ગાળાના 7.1 ટકાથી વિસ્તરણ 6.8 ટકા થઈ જશે.

સૂચકાંકો સૂચવે છે તે એક વિરામ અહીં છે:

વ્યવસાય પ્રવૃત્તિ

મોસમી ગોઠવણ નિક્કી

ભારત

જાન્યુઆરીમાં સંયુક્ત PMI ઇન્ડેક્સ 53.6 પર યથાવત્ હતું. મેન્યુફેક્ચરીંગ સેક્ટર મજબૂત સ્થિતિમાં હતો, જ્યારે પ્રભાવશાળી સર્વિસ સેકટર, જે 50 ટકાથી વધુનું યોગદાન આપે છે

જીડીપી

, ઠંડકના સંકેતો દર્શાવ્યા.

સેવા પ્રવૃત્તિ પર ચેક રાખતા એક ચાવીરૂપ પરિબળ નવા કાર્યમાં નરમ વિસ્તરણ હતું, કંપનીઓ વેચાણમાં માત્ર મધ્યમ વધારો નોંધતી હતી.

bleak

નિકાસ

અનુક્રમે, એક મહિના પહેલા જાન્યુઆરીમાં નિકાસમાં ઘટાડો થયો હતો. જ્યારે વાર્ષિક ધોરણે શિપમેન્ટ્સ 3.7 ટકા વધ્યા છે, અર્થશાસ્ત્રીઓને શંકા છે કે વૈશ્વિક અર્થતંત્ર ધીમી પડી જાય તે રીતે પિકઅપને ટકાવી રાખવામાં આવશે.

નિકાસની નિકાસ ચાલુ રાખવાની સાથે, ભારતની વેપાર ખાધ એક મહિના પહેલા જાન્યુઆરીમાં વિસ્તૃત થઈ હતી. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, પરિણામે નકારાત્મક ચોખ્ખું નિકાસ જીડીપી પર ખેંચાય તેવી શક્યતા છે.

ઉપભોક્તા પ્રવૃત્તિ

જાન્યુઆરીમાં પેસેન્જર કાર અને દ્વિચક્રી વાહનની વેચાણમાં કન્ઝ્યુમરની માંગ અટકી ગઈ હતી. ગ્રાન્ટ થોર્ન્ટન ઇન્ડિયા એલએલપીના ભાગીદાર શ્રીધર વીએ નાણાના ઊંચા ખર્ચ અને ભારતના છાયા બેન્કિંગ સેક્ટરમાંથી લોનની તંગીને આભારી છે, જે પાછલા વર્ષે પીઅર દ્વારા ડિફૉલ્ટના પ્રભાવથી હજી પણ પુનઃપ્રાપ્ત થઈ રહ્યું છે.

શેડો બેન્કો, જે છેલ્લાં ત્રણ વર્ષથી અર્થતંત્રમાં તમામ પ્રગતિના 30 ટકા હિસ્સો ધરાવે છે, તે ભંડોળના ઊંચા ખર્ચ સાથે સંકળાયેલી છે, જે બદલામાં ગ્રાહકો માટે ધીરે ધીરે ધીરે ધીરે છે. રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયાના આંકડા અનુસાર, જાન્યુઆરીમાં બેંક લોનની માંગમાં 14.5 ટકાનો વધારો થયો છે.

સિટી ઇન્ડિયા ફાઇનાન્શિયલ કંડિશન ઇન્ડેક્સ, પ્રવાહિતા સૂચક, જાન્યુઆરીમાં થોડો વધારો દર્શાવે છે, પરંતુ એકંદર સ્થિતિ વપરાશને વેગ આપવા માટે ખૂબ સખત રહી છે. સૂચકાંકમાં ટૂંકા ગાળાના મની માર્કેટ રેટ્સ, સરકારી બોન્ડ ઉપજ અને ક્રેડિટ ડિફૉલ્ટ સ્પ્રેડ્સ જેવા ગેજ શામેલ છે.

hpe

ઔદ્યોગિક પ્રવૃત્તિ

ભારતના મુખ્ય ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સેક્ટરમાં વૃદ્ધિ, જે કુલ ઔદ્યોગિક ઉત્પાદનનો 40 ટકા હિસ્સો ધરાવે છે, ડિસેમ્બરમાં 18 મહિનાની નીચી સપાટીએ 2.6 ટકાનો ઘટાડો થયો છે, કારણ કે સ્ટીલ અને ક્રૂડ ઓઇલના ઉત્પાદનમાં ઘટાડો થયો છે.

ઔદ્યોગિક ઉત્પાદન, જોકે, પુનઃપ્રાપ્તિના કેટલાક ચિહ્નો દર્શાવે છે. એક વર્ષ પહેલાં ડિસેમ્બરમાં ઇન્ડેક્સ 2.4 ટકા વધ્યો હતો, જે મેન્યુફેક્ચરીંગ સેક્ટરમાં વૃદ્ધિના પગલે મોટા પાયે આવે છે.