બીજી તક! 'અપસાઇકલિંગ' ની નવી પ્રક્રિયા ઇકો-નુકસાનકારક પ્લાસ્ટિકને ફરીથી વાપરી શકાય છે – ટાઇમ્સ નાઉ

પ્લાસ્ટિક કચરો

પ્લાસ્ટિકનું બીજું જીવન આપવા માટે નવલકથા ‘અપcyclાઈકરણ’ પ્રક્રિયા (પ્રતિનિધિ છબી) ફોટો ક્રેડિટ: ગેટ્ટી છબીઓ

વોશિંગ્ટન : વૈજ્ઞાનિકોએ રિસાયક્લિંગની પ્રક્રિયા વિકસાવી છે જે સિંગલ-પ્લાસ્ટિક બોટલ અને સામાન્ય પોલિએસ્ટર સામગ્રીમાંથી બનેલા કાપડને લાંબા સમય સુધી વધુ મૂલ્યવાન ઉત્પાદનોમાં રૂપાંતરિત કરે છે. જર્નલ જૌલેમાં પ્રકાશિત તેમના સંશોધન, પ્લાસ્ટિકના કચરામાંથી સમુદ્રોને રિસાયકલ પ્લાસ્ટિક માર્કેટમાં વધારો કરીને મદદ કરી શકે છે.

પોલિએથિલિન ટેરેપ્થાલેટ (પીઇટી) મજબૂત પરંતુ હલકો, પાણી માટે પ્રતિરોધક અને શટરપ્રૂફ છે – તે ગુણધર્મો જે ઉત્પાદકોમાં અત્યંત લોકપ્રિય બનાવે છે. પીઇટી ફરીથી ઉપયોગમાં લેવા યોગ્ય હોવા છતાં, દર વર્ષે ઉત્પાદિત 26 મિલિયન ટન જમીન લેન્ડફિલ્સ અથવા પર્યાવરણમાં અન્યત્ર સમાપ્ત થાય છે, જ્યાં તે બાયોડગ્રેડમાં સેંકડો વર્ષો લાગે છે. જો કે, જ્યારે તે ફરીથી રિસાયકલ થાય છે, ત્યારે પ્રક્રિયા સંપૂર્ણથી દૂર હોય છે. ફરીથી દાવો કરેલ પીઇટી મૂળ કરતાં ઓછું મૂલ્ય ધરાવે છે અને ફક્ત એક અથવા બે વખત જ તેનું પુનરાવર્તન થઈ શકે છે.

યુ.એસ. ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ એનર્જી નેશનલ રિન્યુએબલ એનર્જી લેબોરેટરી (એનઆરઈએલ) ના વરિષ્ઠ સંશોધન ફેલો ગ્રેગ બેકહામે કહ્યું હતું કે, આજે સ્ટાન્ડર્ડ પીઇટી રિસાયક્લિંગ આવશ્યકપણે ‘ડાઉનસાયક્લિંગ’ છે.

બેકહામ જણાવે છે કે, “જે પ્રક્રિયા અમે અપનાવી છે તે ‘અપસાઇકલ’ પીઈટીને લાંબા ગાળાની, ઉચ્ચ મૂલ્યવાળી સંયુક્ત સામગ્રી જેવી કે કાર ભાગો, પવન ટર્બાઇન બ્લેડ, સર્ફબોર્ડ્સ અથવા સ્નોબોર્ડ્સમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવશે.

ટીમે ફરીથી કપાતવાળા પીઇટીને કચરાના છોડના બાયોમાસ જેવા નવીનીકરણીય સ્ત્રોતોમાંથી બનાવેલ બ્લોક્સ બનાવવાની સાથે જોડી બનાવી. આનાથી નવી સામગ્રીમાં પરિણમ્યું જે ફરીથી દાવો કરાયેલ પીઇટી અને સાતત્યપૂર્ણ રીતે સ્ત્રોત, બાયો આધારિત પરમાણુઓને બે પ્રકારના ફાઇબર-રિઇનફોર્સ્ડ પ્લાસ્ટિક (એફઆરપી) બનાવવા માટે જોડે છે, જે મૂળ પીઈટી કરતા 2-3 ગણું મૂલ્યવાન છે, જેનો અર્થ છે કે ભાવિ પ્લાસ્ટિકની બોટલ જીવંત આકર્ષક જીવન જીવો.

એનઆરઈએલના વિશ્લેષકો સાથેના તેમના સહયોગ દ્વારા, ટીમ પણ આગાહી કરે છે કે સંયુક્ત ઉત્પાદનને વર્તમાન રિસાયક્લિંગ પ્રક્રિયાનો ઉપયોગ કરીને ફરીથી દાવો કરાયેલી પીઇટી કરતા પેદા કરવા માટે 57 ટકા ઓછી ઊર્જાની જરૂર પડશે અને પ્રમાણભૂત પેટ્રોલિયમ આધારિત એફઆરપી કરતાં 40 ટકા ઓછો ગ્રીનહાઉસ ગેસ છોડશે. સામાન્ય રીતે વ્યવસાય ઉપર નોંધપાત્ર સુધારો.

બેકહામે કહ્યું હતું કે “આ વિચાર એવી તકનીકો વિકસાવવાનો છે જે પીઇટી પુનર્જીવનના અર્થશાસ્ત્રને પ્રોત્સાહિત કરશે.”

“તે વાસ્તવિક આશા છે – ‘સેકન્ડ-લાઇફ’ અપસાઇકલિંગ ટેક્નોલૉજી વિકસાવવા જે એકલ-ઉપયોગ કચરો પ્લાસ્ટિકને ફરીથી મેળવવા માટે મૂલ્યવાન બનાવે છે. આ બદલામાં પ્લાસ્ટિકને વિશ્વના મહાસાગરો અને લેન્ડફિલમાંથી બહાર રાખવામાં મદદ કરી શકે છે. .

જો કે, આ રિસાયક્લિંગ પ્રક્રિયા પ્રયોગશાળા બેન્ચની બહાર અમલ કરી શકાય તે પહેલાં હજુ પણ કામ કરવાનું બાકી છે. ટીમ સંયુક્ત સામગ્રીઓના ગુણધર્મોનું વધુ વિશ્લેષણ કરવાની યોજના બનાવે છે, જેનું પરિણામ એ છે કે જ્યારે પીઈટી પ્લાન્ટ આધારિત મોનોમર્સ સાથે જોડાય છે અને ઉત્પાદન સેટિંગમાં તે કેટલું સારું હોઈ શકે તે નિર્ધારિત કરવા માટે માપનીયતાની પ્રક્રિયાને ચકાસવા માટે.

તેઓ એવા સંયોજનો વિકસાવવાની પણ આશા રાખે છે જેનો ઉપયોગ પોતાને ફરીથી રિસાયકલ કરી શકાય; વર્તમાન સંયોજનો વર્ષો અને દાયકાઓ પણ ચાલે છે પરંતુ અંતે તે જરૂરીરૂપે ફરીથી ઉપયોગમાં લેવાય તેવી નથી. આ ઉપરાંત, એનઆરઈએલ ટીમ અન્ય પ્રકારની સામગ્રીના રિસાયક્લિંગ માટે સમાન તકનીકો વિકસાવવા માંગે છે.

“પીઈટી ઉત્પાદનના કદનું મિશ્રણ ઉત્પાદનના દ્વાર્ફ છે, તેથી એનઆરઈએલના એન્જિનિયર નિકોલસ રોરેરે જણાવ્યું હતું કે, આપણે વર્તમાન અભ્યાસમાં પ્રસ્તાવિત ટેક્નોલોજીઓ દ્વારા પ્લાસ્ટિકના પુનર્જીવન પર વૈશ્વિક અસરને સાચી બનાવવા માટે ઘણાં વધુ ઉપકલા ઉકેલો ઉકેલોની જરૂર છે.”

હોલીવુડ મનોરંજન અને સમાચાર શ્રેષ્ઠ સાથે તમારા ટીવી જોવાનો અનુભવ પૂર્ણ કરો. ટાઈમ્સ મૂવીઝ અને ન્યૂઝ પેક ફક્ત રૂ .13 પર મેળવો. હવે ટાઇમ્સ MAN પેક માટે તમારા કેબલ / ડીટીએચ પ્રદાતાને પૂછો. વધુ જાણો

ભલામણ કરેલી વિડિઓઝ