આયોવા ડેમોક્રેટ્સે લેટિનયોને સંગઠિત કરવા માટે સંઘર્ષ કર્યો છે. જુલીઆન કાસ્ટ્રો તે બદલવાની કોશિશ કરી રહ્યો છે.

સ્ટોર્મ લેક, આયોવા (સીએનએન) મેરી વિલેન્યુવાએ દાયકાઓથી આયોવા ડેમોક્રેટ્સને ભ્રમિત કર્યા છે. આયોવામાં તેમના 25 વર્ષના જીવનકાળમાં વિલાન્યુવાએ જણાવ્યું હતું કે તેણીએ ક્યારેય રાજ્યના પ્રખ્યાત કોકસમાં ભાગ લીધો નથી.

મેક્સીકન માતાપિતા સાથે ટેક્સાસના 43 વર્ષીય વૅલેન્યુવાને એક વિવેચક સ્થાનિક ડાઇનર માટે તેના પુત્રના ભાગ પર થોડું કામ સોંપ્યું હતું, કારણ કે, તેણીએ પોતાની પ્રવેશ દ્વારા, રાજકારણમાં ક્યારેય રસ ન હતો. સેમના સોડાસ અને સેન્ડવિચેસમાં બેઠા, વિલેન્યુવા તેમના આરામ ઝોનથી ઘણા દૂર હતા, જેમ કે હાઉસિંગ એન્ડ અર્બન ડેવલપમેન્ટના ભૂતપૂર્વ સેક્રેટરી જુલીઆન કાસ્ટ્રો અને વર્તમાન ડેમોક્રેટીક 2020 ઉમેદવાર, તેમના અભિયાન અને કેરોલ જેવા ગ્રામીણ સમુદાયો માટેની તેમની યોજના વિશે વાત કરી હતી.
કાસ્ટ્રોના ટૂંકા ગાળાના ભાષણ અને 2020 ની ઉમેદવાર સાથેના પ્રશ્નનો જવાબ અને જવાબ આપ્યા બાદ વિલન્યુએવાએ કહ્યું હતું કે, “મારા દીકરાએ મારું મગજ ખોલ્યું અને તેણે મને કહ્યું કે તમે જે કરો છો તે સાથે તમારે પણ મત આપવા પડશે.” “હું મારા મિત્રોને શીખવા અને શીખવવા માટે સમર્થ થવા માંગું છું.”
વિલાન્યુવાએ અસંભવિત મતદાર કાસ્ટ્રોના ઉદાહરણનું ઉદાહરણ આપ્યું છે, જે ઉમેદવાર ઘણીવાર સ્વીકારો છો કે તે 2020 માં ડેમોક્રેટિક નામાંકન અને પ્રમુખપદ જીતવા માટેનો લાંબો સમય છે, તે આયોવામાં યોજાય છે. ભીડવાળા ક્ષેત્રમાં, કાસ્ટ્રો અને અન્ય ડેમોક્રેટ્સ જાણે છે કે તેમને ડેમોક્રેટિક મતદારોના આધારને વિસ્તૃત કરવાની જરૂર છે, જેથી તેઓ ઉમેદવારી નોંધાવી શકશે, અને તે કરવાનો એક રસ્તો એ છે કે લોકોએ અગાઉ કોકસમાં ભાગ લીધો ન હતો.
પરંતુ આયોવાના સમગ્ર ડેમોક્રેટિક આયોજકો અને ઓપરેટિવ્સ, ખાસ કરીને રાજ્યના ઉત્તરપશ્ચિમ ભાગ જ્યાં લૅટિનોના મતદારોનું સૌથી વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત પોકેટ રહે છે, કહે છે કે આના જેવા પ્રયાસોએ દાયકાઓથી ઉમેદવારોને ગુંચવણ કરી દીધી છે અને 2020 માં ઉમેદવારોને તે જ કરવાનું સંભવ છે.
આયોવા ડેમોક્રેટ્સના અધ્યક્ષ ટ્રોય પ્રાઈસ જણાવે છે કે, “આ એક પડકાર છે જે આપણે પાર્ટી તરીકે કરી છે.” “અમે જાણીએ છીએ કે તે સંભવિત મતદારોનું એક મોટું જૂથ છે જે તેઓ હોઈ શકે તેમ સખત રોકાયેલા નથી.”
તાજેતરના વર્ષોમાં લેટિનિઓને ગોઠવવાના પ્રયત્નો, ડેમોક્રેટ્સે જણાવ્યું હતું કે, રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ દ્વારા ઇમિગ્રેશન પરના અતિશય રેટરિક દ્વારા વધુ જટીલ કરવામાં આવી છે અને દેશભરમાં ઇમિગ્રેશન અને કસ્ટમ્સ એન્ફોર્સમેન્ટ દ્વારા વધારો થયો છે.
“જો તમારા પરિવારના સભ્યો અહીં ગેરકાયદેસર છે – જે સામાન્ય રીતે લેટિનો ગેરકાયદેસર વ્યક્તિને જાણશે – તે સરકારી કંઈપણ સાથે સંકળાયેલી ડરામણી બને છે,” વિલન્યુએવાના 19 વર્ષના પુત્ર કાર્લોસ વાલેએ કહ્યું. “તે પેરાનોઇઆ બની જાય છે, ખાસ કરીને તાણ સાથે, હમણાં જ.”

ઉત્તરપશ્ચિમ આયોવામાં એક ટાપુ

આયોવા તેના વિવિધતા માટે જાણીતું નથી, પરંતુ છેલ્લા બે દાયકાથી રાજ્યની લેટિનોની વસ્તી સતત વધી રહી છે. કૃષિ, માંસપેકીંગ અને બાંધકામ ઉદ્યોગોમાં રોજગારી દ્વારા ઉત્સાહિત, લેટિનો હવે આયોવાના વસ્તીના 6% જેટલા બનાવે છે, જે સરકારી માહિતી અનુસાર હિસ્પેનિક મૂળના લોકોને રાજ્યની સૌથી મોટી વંશીય જાતિ બનાવે છે.
આયોવા ડેમોક્રેટ્સે યોગ્ય મતદારોને આ સફળતાને ઓછી સફળતા માટે ગોઠવવા દાયકાઓ સુધી પ્રયાસ કર્યો છે.
પરંતુ કાસ્ટ્રોની ઝુંબેશ આ સમુદાયોને આયોવામાં તેમની વ્યૂહરચનામાં મધ્યસ્થ બનાવવાનું નક્કી કરવા પર નિર્ધારિત છે, જે જાહેર કરેલા ઉમેદવાર તરીકે આયોવામાં તેમની પ્રથમ સફર દરમિયાન દેખાઈ હતી.
“હું માનું છું કે મારી ઉમેદવારી બધી પશ્ચાદભૂના અમેરિકનો સાથે ફરી વળગી રહી છે, પરંતુ ખાસ કરીને લેટિનો સમુદાય સાથે જે નવા લોકોને સામેલ કરવામાં ન આવે તેવા લોકોને લાવવાની તક રજૂ કરે છે,” કાસ્ટ્રોએ સીએનએનને જણાવ્યું હતું. “મને લાગે છે કે તમે જે જોવા જઈ રહ્યા છો તે એ છે કે વધુ અને વધુ લેટિનિઓ બહાર આવશે જે પહેલાં નથી.”
કાસ્ટ્રોની ઝુંબેશ – ઉમેદવાર પાસેથી તેમની ટોચની ઝુંબેશ સહાયક – માને છે કે આયોવામાં લેટિનિઓનું આયોજન કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું એ ભૂતપૂર્વ મેયરની લાંબા શૉટ ઉમેદવારીને અતિશય ગીચ ક્ષેત્રની અપેક્ષા રાખીને અલગ કરી શકે છે. અને તે વ્યૂહરચનાએ તેમની સફર પર તેમણે કરેલા નિર્ણયોની જાણ કરી.
કાસ્ટ્રોએ તેમની સફરના પ્રથમ દિવસે ગ્રાન્ડ વ્યૂ યુનિવર્સિટીમાં ટાઉન હૉલનું નિર્દેશન કર્યું કારણ કે એક સાથીએ કહ્યું હતું કે તેની નજીકના ડ્રેક યુનિવર્સિટી કરતા વધુ વૈવિધ્યસભર વિદ્યાર્થી સંસ્થા હતી. કાસ્ટ્રોની સફરના બીજા દિવસે, ક્રૉફોર્ડ, સિઓક્સ અને વુડબરીમાં ઉમેદવારને લઈ જવાયા – આયોવામાં સૌથી મોટી લેટિનો વસતી ધરાવતી ત્રણ કાઉન્ટીઓ. અને, તેના અંતિમ દિવસે, કાસ્ટ્રોએ સ્ટોર્મ લેકમાં એક ઇવેન્ટનું નિર્દેશન કર્યું, જે સમુદાય રૂઢિચુસ્ત આયોવાના મધ્યમાં તેના વધતા લેટિનો સમુદાય માટે રાષ્ટ્રીય સ્તરે જાણીતો બન્યો છે.
કાસ્ટ્રોની પિચ ખૂબ જ પ્રગતિશીલ અને પ્રગતિશીલ છે, ભલે તે અસ્પષ્ટ રીતે પહોંચાડે.
પ્રમુખ તરીકે, ભૂતપૂર્વ મેયરએ જણાવ્યું હતું કે તે આરોગ્ય સંભાળમાં વ્યાપક ફેરફારો કરશે, ન્યૂનતમ વેતન $ 15 સુધી વધારશે અને પેરિસ ક્લાયમેટ ઍકોર્ડમાં ફરીથી સાઇન ઇન કરીને આબોહવા પરિવર્તનનો સામનો કરવામાં યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સની ભૂમિકાને ફરીથી સોંપશે. તેણે ઇમીગ્રેશન સિસ્ટમમાં ઘણું પરિવર્તન કર્યું છે, જેમાં સરહદની દીવાલ બનાવવા માટે ટ્રમ્પના પ્રયાસોને અવરોધિત કરીને, નાગરિક બનવાને સરળ બનાવવું અને ઇમીગ્રેશન અમલીકરણને “તોડવું અને પુનઃરચના” કરવાનું સરળ બનાવવું સહિત.
અને આયોવામાં લેટિનોના મતદારોએ કાસ્ટ્રોની સફર દરમિયાન સીએનએનને કહ્યું હતું કે તેઓ માને છે કે ભૂતપૂર્વ મેયર, જેમની દાદી મેક્સીકન સરહદ રાજ્ય કોહુહિલામાં જન્મી હતી અને 1922 માં મેક્સીકન ક્રાંતિ દરમિયાન તેમના માતાપિતાનાં અવસાન પછી ઇગલે પાસ, ટેક્સાસ ખાતે યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સમાં ગયા હતા. , રાજકીય અનુભવ, નીતિ સ્થિતિ અને વ્યક્તિગત વાર્તા તેમના સમુદાયમાં ટેપ કરવા માટે છે.
કાસ્ટ્રોએ પ્રવાસ દરમિયાન સીએનએનને કહ્યું હતું કે તેઓ આ નાના સમુદાયોમાંથી મળેલા પ્રતિભાવથી ઉત્સાહિત હતા અને 2020 માં “વર્ચ્યુઅલ કૉકસ” પ્રદાન કરવા માટે આયોવા ડેમોક્રેટિક પાર્ટીની પ્રશંસા કરી હતી, જે લોકો પરંપરાગત વ્યક્તિમાં હાજરી આપવા માંગતા નથી ડેમોક્રેટીક નોમિની પર અંતિમ અભિપ્રાય આપવા માટે તેમના મંતવ્યની ચર્ચા કરવા માટેનું એક મંચ.
“મને લાગે છે કે તમે લેટિનો કમ્યુનિટિમાં અસંખ્ય લોકો મેળવવા જઈ રહ્યાં છો જેઓ મત અને કૉકસ માટે પાત્ર છે, પરંતુ તેઓ પાસે કોઈ સંબંધી હોઈ શકે છે કે જે અનપેક્ટેડ છે અથવા કોઈ કારણ છે કે તેઓ તેમની ગરદનને વળગી રહેવા માંગતા નથી, “કાસ્ટ્રોએ ઉમેર્યું હતું કે, તેમનું માનવું છે કે તે લોકોને” ઇમિગ્રેશનના મુદ્દાઓ અથવા અન્ય લોકોની ગરદનને વળગી રહેવાની સંભવિત પ્રતિક્રિયાઓથી ડરશે “થી લોકોને બચાવશે.

‘તમે ધ્યાન મેળવવા નથી માંગતા’

સ્ટોર્મ લેકના છ શહેર પરિષદના સભ્યો પૈકીના એક જોસ ઇબ્રારાએ વ્યક્તિગત રીતે આ મુદ્દો જીવ્યો છે.
જ્યારે ઇબ્રારાએ 2017 માં કાઉન્સિલ માટે દોડવાનું નક્કી કર્યું ત્યારે, તેઓ તેમની પ્રતિનિધિત્વ સમુદાયમાં અન્ય લેટિનઓને બતાવવા માંગતા હતા કે તેઓ પણ રાજ્યની રાજકીય પ્રક્રિયામાં ગંભીરતાથી લેવામાં આવશે.
તે મુશ્કેલ હોઈ શકે છે, ઇબ્રારાએ જણાવ્યું હતું કે સ્ટીવ કિંગનું પ્રતિનિધિત્વ કરનારા એક એવા ક્ષેત્રમાં, જેણે તાજેતરમાં જ આ હકીકતને દુઃખ આપ્યો છે કે સફેદ રાષ્ટ્રીયતા શબ્દ 2004 થી અપમાનજનક હોવાનું માનવામાં આવે છે. કિંગને આ ટિપ્પણી માટે દોષિત ઠેરવવામાં આવ્યો હતો અને તેના મોટા ભાગની સ્થાયીતા ગુમાવી દીધી હતી. વિવાદ પછી કોંગ્રેસે, પરંતુ ઉત્તરપશ્ચિમ આયોવામાં તેમની પુનરાવર્તિત ચૂંટણીઓની અસરએ વિસ્તારના બિન-સફેદ મતદારોને નિરાશ કર્યા છે, ઇબ્રારા અને અન્ય લોકોએ જણાવ્યું હતું.
ઇબ્રારા, જેનો જન્મ મેક્સિકોમાં થયો હતો, તેણે શહેરની કાઉન્સિલ બેઠક જીતી લીધી અને હવે તે બ્યુએના વિસ્ટા કાઉન્ટીના સૌથી મોટા શહેરનો ભાગ રજૂ કરે છે, જ્યાં તે વિસ્તારના 25% કરતા વધુ લોકો લેટિનો છે.
સ્ટ્રોમ લેકમાં કાસ્ટ્રોની ઘટના તરીકે તેમણે જણાવ્યું હતું કે, “મુખ્યત્વે સફેદ વિસ્તારમાં લેટિનો તરીકે, તે ખૂબ જ મુશ્કેલ છે.” “પરંતુ મેં જે નિર્ણય લેવાનું નક્કી કર્યું તે તે છે કારણ કે હું ઇચ્છું છું કે લોકો જાણતા હોય કે જો મેક્સિકોના પ્રથમ પેઢીના ઇમિગ્રન્ટ પાસે હજી પણ બોલવું હોય તો, જે હજી જુદું જુએ છે, ઓફિસ ચલાવી શકે છે અને જીતી શકે છે, તે વિશાળ છે.”
પરંતુ તેમનો અનુભવ અનન્ય છે. સમુદાયના મોટાભાગના લેટિનો, ઇબ્રારાએ જણાવ્યું હતું કે, રાજ્યની રાજકીય પ્રક્રિયામાંથી દૂર કરવામાં આવ્યા છે, જે કંઇક ટ્રમ્પના વહીવટના જવાબમાં વધુ સ્પષ્ટ છે.
1997 માં હોન્ડુરાસથી યુનાઈટેડ સ્ટેટસ આવ્યા ત્યારે કાઉન્સિલમેનની પત્ની જેનેટ ઇબ્રાએ જણાવ્યું હતું કે ઉત્તરપશ્ચિમ આયોવાના લેટિનઓ માટે પણ કાયદેસર રીતે રાજકારણમાં સામેલ થવું તે મુશ્કેલ બની શકે છે, ખાસ કરીને જો તમારો ધ્યેય “ફક્ત” કામ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો અને ઘરે જાઓ. ”
ઇબ્રારાએ લેટિનોઝને કહ્યું કે, “તમે ધ્યાન આકર્ષિત કરવા નથી માંગતા, જે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં ગેરકાયદેસર લોકો છે તે જાણતા હોય. “લોકો ડરતા હોય છે કે જો તમે ધ્યાન મેળવશો, તો આઇસીસી પરિવારના સભ્ય અથવા પરિવારના મિત્રોની નજીક આવશે જે અહીં ગેરકાયદેસર છે.”
તેણીએ ઉમેર્યું: “તેથી તે કારણે, લોકો તેમના રોજિંદા બહાર શું છે તેના પર ધ્યાન આપતા નથી.”
કાસ્ટ્રોએ, સ્ટ્રોમ લેકમાં પ્રેક્ષકોને હાર્દિક “બ્યુનોસ ડાયસ” સાથે અભિનંદન આપ્યું હતું અને સમાન “હત્યિસિમસ ગ્રેસીઆ” સાથે છોડી દીધું હતું, તે સ્ટ્રોમ લેકથી પરિચિત છે. તેમણે જે.ડી. શોલ્ટેન, જે કોંગ્રેસ માટે ડેમોક્રેટિક ઉમેદવાર માટે અભિયાન ચલાવ્યું હતું, જેણે 2018 માં કિંગ સાથે નારાજગી ગુમાવી અને પ્રેક્ષકોને યાદ અપાવ્યું કે તે પ્રથમ વખત મુલાકાતી નથી.
કાસ્ટ્રોની છેલ્લી મુલાકાત હોવા છતાં, વિસ્તારમાં લેટિનો વચ્ચેનો ડર વધ્યો હોવાનું, બ્યુએના વિસ્ટા યુનિવર્સિટીના પ્રોફેસર એન્ડ્રીઆ ફ્રાન્ત્ઝ જેવા રહેવાસીઓએ જણાવ્યું હતું કે શિક્ષકો એક નાગરિકતા વર્ગ બાજુ પર છે. ફ્રેન્ટ્ઝ વર્ષોથી વર્ગ શીખવે છે અને સામાન્ય રીતે દરેક વર્ગમાં આશરે 15 લોકો મળે છે. પરંતુ છેલ્લા વર્ષમાં, તેના વર્ગમાં ત્રણ કરતા વધુ લોકો નથી.
ફ્રાન્ટેઝે જણાવ્યું હતું કે, “મુદ્દાઓ પર જાહેર સગાઈના સંદર્ભમાં અસરકારક અસર થઈ છે.” “અને જ્યારે તમે કોકસ શું છે તે વિશે વિચારો છો, ખાસ કરીને સામ ચહેરો કોકસ, તે ખૂબ જ ભયાનક પ્રક્રિયા હોઈ શકે છે.”
તે ભયને લીધે, આર્ટ કુલેન, એક પત્રકાર, જેણે આ વિસ્તાર વિશેની સંપાદકીય લેખન માટે 2017 માં પુલિત્ઝર પુરસ્કાર જીત્યા હતા, એવું કહ્યું હતું કે કાસ્ટ્રો ભૂતકાળમાં ડેમોક્રેટ્સ જે કરવાનું નિષ્ફળ રહ્યું છે તે કરવાનું શક્ય બનશે નહીં.
કુલેન જણાવ્યું હતું કે, “આખું સમાજ હવે અતિશય પેરાનોઇડ છે કારણ કે, પેપરવાળા લોકો પણ આઇસીઈ દ્વારા અટકાયતમાં ડરતા હોય છે.” “તેથી, ત્યાં થોડા લેટિનઓ હતા, તેમણે ખરેખર સાથે resonated. પરંતુ ટેક્સાસની જેમ, લેટિનો માત્ર આ ખિસ્સા માં ઉઠ્યા નથી.”