ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ વપરાશમાં વધારો એટીલ ફાઇબરિલિશન નોંધપાત્ર રીતે જોખમ – વિશેષતા તબીબી સંવાદો

Low-carbohydrate consumption increases Atrial Fibrillation risk significantly

ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ વપરાશમાં વધારો એટીલ ફાઇબરિલેશનનું જોખમ નોંધપાત્ર રીતે વધે છે.

અમેરિકન કોલેજ ઓફ કાર્ડિઓલોજીના 68 મા વાર્ષિક વૈજ્ઞાનિક સત્રમાં પ્રસ્તુત કરવામાં આવેલા એક અભ્યાસ મુજબ, લોકો કાર્બોહાઇડ્રેટ્સથી તેમના દૈનિક કેલરીનો ઓછો પ્રમાણ મેળવે છે તે એટ્રીઅલ ફાઈબ્રિલેશન (એએફઆઈબી) વિકસાવવાની શક્યતા વધારે છે.

અનાજ, ફળો અને સ્ટાર્ચી શાકભાજી જેવા ફુડ્સ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સનું ઉચ્ચ સ્ત્રોત છે. આ ખોરાક ઘણા ખોરાક ઉત્સાહીઓ દ્વારા ટાળવામાં આવે છે. લો-કાર્બ ડાયેટ્સ એ બધી ગુસ્સો છે, પરંતુ કાર્બોહાઇડ્રેટસના જોડણીને કાપીને તમારા હૃદય માટે તકલીફ પડી શકે છે, એક નવો અભ્યાસ શોધે છે.

તાજેતરના વર્ષોમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને પ્રતિબંધિત કરવાનું લોકપ્રિય વજન નુકશાન વ્યૂહરચના બની ગયું છે. કેટોજેનિક, પેલિઓ અને એટકિન્સ ડાયેટ્સ સહિત ઘણા ઓછા ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટ્સ હોય છે, જ્યારે ખાંડ, અનાજ, ફળો, ફળો અને સ્ટાર્કી શાકભાજીનો વપરાશ મર્યાદિત કરતી વખતે મોટા ભાગના પ્રોટિન્સ પર ભાર મૂકે છે.

“કાર્બોહાઇડ્રેટ પ્રતિબંધની લાંબા ગાળાની અસર હજી પણ વિવાદાસ્પદ છે, ખાસ કરીને કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર બીમારી પર તેના પ્રભાવને ધ્યાનમાં રાખીને,” ચીનના ગુઆંગ્ઝમાં સન યાટ-સેન યુનિવર્સિટી સાથે સંકળાયેલ હૉસ્પિટલમાં હૃદયરોગવિજ્ઞાની, પીએચડી, એમડી, પીએચડીએ જણાવ્યું હતું કે, અભ્યાસના મુખ્ય લેખક. “એરિથમિયા પર સંભવિત પ્રભાવને ધ્યાનમાં રાખીને, અમારા અભ્યાસ સૂચવે છે કે આ લોકપ્રિય વજન નિયંત્રણ પદ્ધતિને સાવચેતીપૂર્વક ભલામણ કરવી જોઈએ.”

અભ્યાસ, જેણે બે દાયકા કરતા વધુ સમય સુધી 14,000 લોકોના સ્વાસ્થ્ય રેકોર્ડનું વિશ્લેષણ કર્યું છે તે કાર્બોહાઇડ્રેટ ઇન્ટેક અને એફેબ વચ્ચેનાં સંબંધનું મૂલ્યાંકન કરનાર પ્રથમ અને સૌથી મોટું છે. એએફિબ, એક પ્રકારનો એરિથમિયા સાથે, હૃદય હંમેશાં હરાવ્યું નથી અથવા તેને જે રીતે જોઈએ તે ગતિ કરતા રહે છે, જે પગલે ચક્કર, ચક્કર અને થાક તરફ દોરી શકે છે. આફિબ ધરાવતા લોકોની સ્થિતિ વગર લોકો કરતાં સ્ટ્રોકની શક્યતા પાંચ ગણી વધુ હોય છે. તે હૃદયની નિષ્ફળતા તરફ પણ દોરી શકે છે.

આ તારણો અગાઉના અભ્યાસો પૂરક છે, જેમાંના ઘણાએ ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ અને ઉચ્ચ કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટ્સને મૃત્યુના જોખમમાં વધારો કર્યો છે. જો કે, અગાઉના અભ્યાસો સૂચવે છે કે આહારના બિન-કાર્બોહાઇડ્રેટ ઘટકની પ્રકૃતિએ એકંદર પેટર્નને પ્રભાવિત કર્યા છે, નવા અભ્યાસમાં નથી.

ઝુઆંગે જણાવ્યું હતું કે, “કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટ્સ એ ઘટનાના વધેલા જોખમે સંકળાયેલા હતા, એએફબીબીને ધ્યાનમાં લીધા વગર કાર્બોહાઇડ્રેટને બદલે પ્રોટીન અથવા ચરબીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.”

સંશોધકોએ એથરોસ્ક્લેરોસિસ રિસ્ક ઇન કોમ્યુનિટીઝ (એઆરઆઈસી) માંથી માહિતી મેળવી હતી, જે 1985-2016 થી ચાલતી નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઑફ હેલ્થ દ્વારા દેખરેખ રાખવામાં આવતી એક અભ્યાસ છે. લગભગ 14,000 લોકો જેમણે અભ્યાસમાં પ્રવેશ કર્યો ત્યારે એએફિબ ન હતા, સંશોધકોએ આશરે 2200 ફોલો-અપ્સની સરેરાશ દરમિયાન આશરે 1,900 સહભાગીઓને ઓળખી કાઢ્યા હતા જે પછીથી એએફિબનું નિદાન કરાઈ હતી.

અભ્યાસ સહભાગીઓને પ્રશ્નાવલિમાં 66 વિવિધ ખોરાક વસ્તુઓના તેમના દૈનિક વપરાશની જાણ કરવા કહેવામાં આવ્યું હતું. સંશોધકોએ હાર્વર્ડ ન્યુટ્રિએન્ટ ડેટાબેઝ સાથે આ માહિતીનો ઉપયોગ દરેક સહભાગીના દૈનિક કાર્બોહાઇડ્રેટ ઇન્ટેક અને કાર્બોહાઇડ્રેટ્સમાંથી મળતા દૈનિક કેલરીના પ્રમાણના અંદાજ માટે કર્યો હતો. સરેરાશ, કાર્બોહાઇડ્રેટ્સમાં લગભગ અડધા કેલરીનો વપરાશ થાય છે. અમેરિકનો માટે ડાયેટરી માર્ગદર્શિકા ભલામણ કરે છે કે કાર્બોહાઇડ્રેટ દૈનિક કેલરીના કુલ વપરાશમાં 45 થી 65 ટકા જેટલું બનાવે છે.

સંશોધકોએ ત્યારબાદ સહભાગીઓને નીચા, મધ્યમ અને ઉચ્ચ કાર્બોહાઇડ્રેટના સેવનનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા ત્રણ જૂથોમાં વહેંચી દીધું, જેમાં આહારને અસર કરે છે જેમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ દૈનિક કેલરીના 44.8 ટકાથી ઓછા, કેલરીના 44.8 થી 52.4 ટકા, અને અનુક્રમે 52.4 ટકા કેલરીથી વધારે છે.

ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટના વપરાશની જાણ કરતા સહભાગીઓએ એબીઆઈબી વિકસાવવાની મોટાભાગની શક્યતા હતી. આ સહભાગીઓ મધ્યમ કાર્બોહાઇડ્રેટ ઇન્ટેક ધરાવતા એએફબી કરતાં વધુ 18 ટકા વધુ અને કાર્બોહાઇડ્રેટના ઉચ્ચ સેવનવાળા લોકો કરતાં એબીબી વિકસાવવા માટે 16 ટકા વધારે તેવી શક્યતા છે.

ઝુઆંગે જણાવ્યું હતું કે કેટલાક સંભવિત પદ્ધતિઓ સમજાવી શકે છે કે શા માટે કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને પ્રતિબંધિત કરવું એબીઆઈબી તરફ દોરી શકે છે. એક એ છે કે ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટ ખાતા લોકો ઓછા શાકભાજી, ફળો અને અનાજ-ખોરાક ખાય છે જે સોજા ઘટાડવા માટે જાણીતા છે. આ ખોરાક વિના, લોકો વધુ બળતરા અનુભવી શકે છે, જે એએફિબ સાથે જોડાયેલું છે. અન્ય સંભવિત સમજૂતી એ છે કે કાર્બોહાઇડ્રેટથી સમૃદ્ધ ખોરાકના સ્થાને વધુ પ્રોટીન અને ચરબી ખાવાથી ઓક્સિડેટીવ તાણ આવે છે, જે એબીઆઈબી સાથે સંકળાયેલું છે. છેવટે, અસર કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર બીમારીના અન્ય સ્વરૂપોના જોખમમાં વધારો કરી શકે છે.

ઝુઆંગે કહ્યું કે જ્યારે સંશોધન એસોસિયેશન બતાવે છે, ત્યારે તે કારણ અને અસર સાબિત કરી શકતું નથી. કાર્બોહાઇડ્રેટ ઇન્ટેક અને એએફિબ વચ્ચેના સંબંધની પુષ્ટિ કરવા માટે વધુ વંશીય નિયંત્રિત ટ્રાયલની જરૂર પડશે અને વધુ વંશીય રીતે વિવિધ વસ્તીમાં અસરનું મૂલ્યાંકન કરશે. આ ઉપરાંત, આ અભ્યાસમાં સહભાગીને એસિમ્પ્ટોમેટિક એએફિબ અથવા જેઓ એએફિબ હતા, તેમને એપીબીબીમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા ન હતા, અને તેઓએ એબીબીબના વિવિધ પેટા પ્રકારોની તપાસ પણ કરી ન હતી, તેથી તે જાણ્યું કે દર્દીઓને એરિથમિયાના પ્રસંગોપાત એપિસોડ્સ થવાની સંભાવના છે કે નહીં સતત AFIB. આ અભ્યાસમાં આહારમાં થયેલા કોઈપણ ફેરફારો માટે જવાબદાર નથી કે જેણે પ્રશ્નાવલિ પૂર્ણ કર્યા પછી સહભાગીઓ અનુભવી શકે છે.

સ્રોત: સ્વ