મેદસ્વીપણું અને ડિપ્રેશનની સારવાર સાથે એકીકૃત ઉપચાર અસરકારક છે: અભ્યાસ – ટાઇમ્સ નાઉ

સ્થૂળતા, મંદી

મેદસ્વીપણું અને ડિપ્રેશનની સારવાર કરનારી એકીકૃત ઉપચાર અસરકારક છે (પ્રતિનિધિ છબી) ફોટો ક્રેડિટ: ગેટ્ટી છબીઓ

વૉશિંગ્ટન ડી.સી .: એક ઇન્ટિગ્રેટેડ થેરેપીએ મેદસ્વીપણું અને ડિપ્રેશનને એકબીજા સાથે લાવવા તરફ દોરી, તે અસરકારક સાબિત થયું છે, તાજેતરના અભ્યાસ સૂચવે છે.

અભ્યાસ અનુસાર, વર્તણૂકીય વજન ઘટાડવાની સારવાર અને સમસ્યાનું નિરાકરણ ઉપચાર સહ-બનતી જાડાપણું અને ડિપ્રેશનથી સહભાગીઓ માટે જરૂરી એન્ટિડિપ્રેસન્ટ દવા સાથે સંયોજક દવાનો સમાવેશ થાય છે, જ્યારે નિયમિત ચિકિત્સક સંભાળની સરખામણીમાં વજન ઘટાડવા અને ડિપ્રેસિવ લક્ષણો વધુ અસરકારક બને છે.

સ્થૂળતા અને ડિપ્રેશન સામાન્ય રીતે એકસાથે થાય છે. આશરે 43 ટકા ડિપ્રેશનવાળા પુખ્ત વયના લોકો મેદસ્વી હોય છે, અને સ્થૂળતાવાળા પુખ્ત વયના લોકો ડિપ્રેશનનો અનુભવ કરે છે.

અભ્યાસ સૂચવે છે કે બંને સ્થિતિઓની સારવાર માટે, દર્દીઓએ ડાયેટિઅન્સીઓ, સુખાકારી કોચ અને માનસિક આરોગ્ય સલાહકારો અથવા મનોચિકિત્સકો સહિત અનેક વ્યવસાયિકોની મુલાકાત લેવી આવશ્યક છે. બહુવિધ આરોગ્ય સંભાળ પ્રદાતાઓની મુલાકાત લેવા સાથે સંકળાયેલ બોજ સ્થૂળતા અને ડિપ્રેશનની સારવાર માટે જરૂરી લાંબા સમયથી નોંધપાત્ર હોઈ શકે છે અને તે ઉપચારથી સંપૂર્ણપણે બહાર નીકળે છે.

આ ઉપરાંત, આ આરોગ્ય સેવાઓ પ્રશિક્ષિત પ્રદાતાઓ અથવા ભરપાઈની અભાવે ઉપલબ્ધ થઈ શકશે નહીં, અને અસંખ્ય નિષ્ણાતોને જોવાની કિંમત પ્રતિબંધિત હોઈ શકે છે.

ડૉ. જૂન માએ કહ્યું હતું કે, “અમે બતાવ્યું છે કે એક સંકલિત પ્રોગ્રામમાં સ્થૂળ અને ડિપ્રેશન થેરેપીને એક એકીકૃત પ્રોગ્રામમાં ડેલ્લી પ્રશિક્ષિત આરોગ્ય કોચનો ઉપયોગ કરીને જે એક કેર ટીમમાં કામ કરે છે, જેમાં પ્રાથમિક સંભાળ ચિકિત્સક અને મનોચિકિત્સકનો સમાવેશ થાય છે, વજન ઘટાડવા અને ડિપ્રેસિવ લક્ષણોમાં સુધારો કરવા માટે અસરકારક છે.” , અભ્યાસ પર મુખ્ય તપાસકર્તા.

અભ્યાસના ભાગ રૂપે, 204 સહભાગીઓને એકીકૃત સંકલનકારી સંભાળ કાર્યક્રમ પ્રાપ્ત કરવા માટે રેન્ડમ સોંપવામાં આવ્યા હતા અને એક વર્ષ માટે આરોગ્ય કોચ દ્વારા જોવામાં આવ્યાં હતાં.

પ્રથમ છ મહિનામાં, તેઓએ નવ વ્યક્તિગત પરામર્શ સત્રોમાં ભાગ લીધો અને તંદુરસ્ત જીવનશૈલી પર 11 વિડિઓઝ જોયા. નીચેના છ મહિનામાં, સહભાગીઓએ તેમના સ્વાસ્થ્ય કોચ સાથે માસિક ટેલિફોન કૉલ્સ કર્યા હતા. બે સો અને પાંચ સહભાગીઓને સામાન્ય સંભાળ નિયંત્રણ જૂથને રેન્ડમ સોંપવામાં આવ્યા હતા, તેમાં કોઈ વધારાના હસ્તક્ષેપ ન મળ્યો.

ઇન્ટિગ્રેટેડ કેર પ્રોગ્રામમાં ભાગ લેનારાઓએ સામાન્ય કાળજી લેતા કંટ્રોલ સહભાગીઓની તુલનામાં એક વર્ષમાં ડિપ્રેસિવ લક્ષણોની તીવ્રતામાં વધુ વજન ઘટાડવું અને ઘટાડો કરવો અનુભવ્યો છે. સામાન્ય રીતે, સંકલિત કાર્યક્રમમાં દર્દીઓને 36.7 થી 35.9 સુધીના બોડી માસ ઇન્ડેક્સમાં ઘટાડો થયો હતો જ્યારે સામાન્ય સંભાળ જૂથના સહભાગીઓએ BMI માં કોઈ ફેરફાર કર્યો ન હતો. સંકલિત ઉપચાર પ્રાપ્ત કરતા સહભાગીઓએ 1.5 થી 1.1 સુધીના પ્રશ્નાવલિના જવાબોના આધારે ડિપ્રેસન તીવ્રતાના સ્કોર્સમાં ઘટાડો નોંધાવ્યો છે, જે નિયંત્રણ જૂથના લોકોમાં 1.5 થી 1.4 ના ફેરફારની તુલનામાં છે.

“જ્યારે સંકલિત ઉપચાર પ્રાપ્ત કરતા ભાગ લેનારાઓ વચ્ચે મેદસ્વીતા અને ડિપ્રેશનમાં નિદર્શિત સુધારાઓ સામાન્ય હતા, અભ્યાસ એક પગલું આગળ રજૂ કરે છે કારણ કે તે એક સંયુક્ત ઉપચારમાં ફ્રેગમેન્ટવાળી સ્થૂળતા અને ડિપ્રેશન સંભાળને સંકલિત કરવા માટે અસરકારક, વ્યવહારિક રીત તરફ નિર્દેશ કરે છે, અમલીકરણની સારી સંભવિતતા સાથે પ્રાથમિક સંભાળ સેટિંગ્સમાં, ભાગ્યે જ કારણ કે પ્રાથમિક સંભાળ સેટિંગ્સમાં સંકલિત માનસિક સ્વાસ્થ્ય સારવાર હવે મેડિકેર દ્વારા ચૂકવણી કરી શકાય છે. દર્દીઓ માટે, આ અભિગમ એક પરંપરાગત વિકલ્પ છે જે દરેક તેમની સેવાઓ માટે ચાર્જ કરનારા દરેકને પરંપરાગત રૂપે કરવામાં આવે છે, એમ માએ કહ્યું હતું. .

ભલામણ કરેલી વિડિઓઝ