સૂર્યમંડળના ફ્રિન્જમાં ગુમ થયેલ ઑબ્જેક્ટ્સ એ ખગોળશાસ્ત્રીઓ – ધ વાયર કોયડારૂપ છે

નેપ્ચ્યુનની ભ્રમણકક્ષાથી આગળ સૂર્યમંડળની ભીનાશિત જગ્યાઓમાં ક્વાઇપર બેલ્ટ આવેલું છે. પૃથ્વી કરતાં સૂર્યથી આશરે 35 થી 50 ગણી વધુ આ પ્રદેશ, બરફીલા બળો દ્વારા વસેલું, જેથી થોડા અંશે વહેંચાયેલું વિતરણ થયું કે તેમને ક્યારેય ગ્રહણ કરવાની અને ગ્રહના કદના પદાર્થોમાં મર્જ કરવાની તક મળી ન હતી.

પ્લુટો એ સૌથી મોટી છે જે આપણે જાણીએ છીએ, પરંતુ ફક્ત તે જ છે. અને છેલ્લા બે દાયકાઓમાં, ટેલિસ્કોપ સર્વેક્ષણ મળી છે વધુ કિલોમિટરના વિસ્તારમાં ફેલાયેલું હોય માત્ર થોડા દસ માટે માપ નીચે સુધીના હજારની દંપતી. મુશ્કેલી એ છે કે તે કદ અથવા નાનાં મોટાભાગના પદાર્થો ટેલીસ્કોપ દ્વારા જોવામાં આવે છે. તેથી ક્યુપર પટ્ટામાં ખરેખર કેટલા નાના પરંતુ અદ્રશ્ય શરીર છે તે કામ કરવું મુશ્કેલ બનશે. હવે સાયન્સમાં પ્રકાશિત થયેલા એક નવા કાગળએ અમને શોધવામાં મદદ કરવા માટે એક સરળ પદ્ધતિનો ઉપયોગ કર્યો છે.

આ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે ક્યુપર બેલ્ટ પદાર્થો સોલર સિસ્ટમના જન્મમાંથી બચી ગયેલ છે, ધૂળ અને ગેસના પ્રારંભિક વાદળથી વિકસિત છે. તેનો અર્થ એ કે તેમના કદ વિતરણમાં ઘણું બધું હોઈ શકે છે કે કેવી રીતે ગ્રહોથી વધતી સામગ્રી પ્રારંભિક રીતે એસેમ્બલ કરવામાં આવી હતી.

ક્રૂટર ગણાય છે

નાના ક્વાઇપર પટ્ટાઓની વસ્તુઓને સીધી ગણવાને બદલે, નવા અભ્યાસ પાછળના સંશોધકોએ પ્લુટોની સપાટી અને તેની સૌથી મોટી ચંદ્ર, ચેરન પર અસર પામેલા પદાર્થોના રેન્ડમ નમૂના દ્વારા બનાવવામાં આવેલા ક્રાટ્સની ગણતરી કરી. ત્યાં, 13 કિલોમીટરના કાંઠે માત્ર 1 કિ.મી.-2 કિમી કદના પદાર્થો દ્વારા બનાવવામાં આવ્યાં હોત. તે ક્વાઇપર પટ્ટા માટે પોતાને ટેલિસ્કોપીક શોધ સીમાની નીચે પહેલેથી જ માર્ગ છે, પરંતુ 2015 ના નાસાના ન્યૂ હોરાઇઝન્સ મિશનના ફ્લાયબાયથી છબીઓ, 1.4 કિમી જેટલા નાના કદના નકશાને મૅપ કરવાની મંજૂરી આપે છે. તે ક્યુપર બેલ્ટની વસ્તુઓની અસરો દ્વારા 100 મીટરના કદ કરતાં ઘણી મોટી હોવી આવશ્યક છે.

વુલાકન પ્લેનિટીઆ

ચાર્નોની વલ્કન પ્લેનિટીઆની પ્રાચીન સ્તરીય સપાટીની વિગતો. : નાસા / જોન્સ હોપકિન્સ યુનિવર્સિટી એપ્લાઇડ ફિઝિક્સ લેબોરેટરી / સાઉથવેસ્ટ સંશોધન સંસ્થા / કે. ગાયક

સંશોધકોના વિશ્લેષણ બતાવે છે કે પ્લુટો અને ચાર્નો બંને પર 13 કિમી અથવા તેથી વધુ કદના કટરો માટે, વિવિધ માપોની અસરોની આવર્તન, ક્વાઇપર પટ્ટા પદાર્થો માટે જાણીતા કદ વિતરણથી અપેક્ષિત છે તે સાથે મેળ ખાતી હોય છે. જો કે, નાના ક્રાટર્સ માટે વિપુલતા નાટકીય રીતે બંધ થાય છે, અને તેથી ઇમ્પ્લિકેશન દ્વારા કુપર બેલ્ટની તે પુષ્કળતાને સક્ષમ બનાવવા માટે સક્ષમ હોય છે. ગુરુ, મંગળ અને પૃથ્વીના ભાગોમાં શરીર સાથે ટકરાતા સારી રીતે દસ્તાવેજીકૃત એસ્ટરોઇડ્સ માટે તે જ નથી થતું, અને તે સૈદ્ધાંતિક મોડલ્સ સાથે સુસંગત નથી.

ચથુલુ રેગીયોના ભાગના 800 કિમી પહોળા દૃશ્ય, પ્લુટોના સૌથી વિગતવાર રંગ નકશામાંથી કાઢવામાં આવ્યું. નાસા / જોન્સ હોપકિન્સ યુનિવર્સિટી એપ્લાઇડ ફિઝિક્સ લેબોરેટરી / સાઉથવેસ્ટ સંશોધન સંસ્થા

સૌથી વધુ કચરાવાળા ભૂપ્રદેશોના અર્થઘટનથી સંશોધકોએ નકારી કાઢ્યું કે છેલ્લા ચાર અબજ વર્ષો દરમિયાન ક્રાયોવોલ્કેનિક પ્રવૃત્તિ (બર્ફીલા પ્રવાહીનું વિસ્ફોટ) જેવા ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય પુનઃસ્થાપન દ્વારા નાના ક્રાટર્સને ભૂંસી નાખવામાં આવ્યા છે. આ નિષ્કર્ષને વધુ મજબુત કરે છે કે નાના ક્રાટર્સ અપેક્ષિત નંબરોમાં ક્યારેય બનાવવામાં આવતાં નહોતા, તેથી કદમાં આશરે 1-2 કિ.મી.થી ઓછી ક્વાઇપર બેલ્ટની વસ્તુઓની રહસ્યમય સંબંધિત ખાધ હોવી આવશ્યક છે.

બ્લોર્પીંગ અને flomping

જ્યારે સાઉથવેસ્ટ રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યુટ (બોલ્ડર, કોલોરાડો) ના કેલ્સી સિંગરની આગેવાની હેઠળના સંશોધકોએ તેમના કાગળને લખ્યું હતું કે હજુ સુધી કોઈએ ક્વાઇપર બેલ્ટનું ઑબ્જેક્ટ વિગતવાર રીતે જોયું નથી. જો કે, ન્યૂ હોરાઇઝન્સે તાજેતરમાં 1 જાન્યુઆરીના રોજ 30 મીટર લાંબી ઓબ્જેક્ટ તરીકે ઓળખાતી 30 મીયુ (વધુ વિવાદાસ્પદ ઉપનામ “અલ્ટિમા થુલે” ) ઉડાન ભરી હતી, અને હવે અમે તે શ્રેષ્ઠ છબીઓને પ્રસારિત કરી છે જે આપણે મેળવવા જઈ રહ્યા છીએ.

કેટલીકવાર “સ્નોમેન-આકારનું” તરીકે વર્ણવવામાં આવે છે, તે બે-લૉબવાળી “સંપર્ક દ્વિસંગી” છે, જે લગભગ બે ગોળાકાર પદાર્થોની વિલીનીકરણ દ્વારા રચાયેલી છે, જે ધીમે ધીમે અને ધીરે ધીરે થાય છે કે પ્રક્રિયામાં કાંઈ ઘટક વિકૃત થયું નથી. પરંતુ તે પહેલા શું થયું? જો તમે બે લોબ્સના મોટા ભાગમાં જોશો, ખાસ કરીને, તમે ઘટક ભાગોના ટ્રેસ જેવો દેખાય છે, જે અંદાજિત ગોળામાં એક સાથે સ્ક્વૉશ કરવા માટે સખત રીતે મર્જ કરવામાં આવે છે, પરંતુ અપર્યાપ્ત હિંસા સાથે એકબીજાને અલગ કરવા માટે.

ક્યુપર બેલ્ટ ઑબ્જેક્ટ 2014 એમયુ.

ક્યુપર બેલ્ટ ઑબ્જેક્ટ 2014 એમયુ. બે-લોબડ ઑબ્જેક્ટ આશરે 30 કિ.મી.થી અંત સુધી છે. નાસા / જોન્સ હોપકિન્સ એપ્લાઇડ ફિઝિક્સ લેબોરેટરી / સાઉથવેસ્ટ સંશોધન સંસ્થા, રાષ્ટ્રીય ઑપ્ટિકલ એસ્ટ્રોનોમી વેધશાળા

આ વિચારોએ કર્કશ નવી શરતોને પ્રેરણા આપી છે. “બ્લોર્પીંગ” નો અર્થ એ છે કે દરેક લોબને ભેગા કરવા માટે સામગ્રીના અથડામણમાં મર્જિંગ થાય છે, અને “ફ્લોમપિંગ” એ એક સાથે આવવાનું વર્ણન કરે છે જ્યારે બે લોબ્સ કોઈપણ વિકૃતિ વિના મળે છે. વધુ મહત્ત્વની વાત એ છે કે, નાના પદાર્થોના ક્વાઇપર પટ્ટાને લૂંટી લેતી પ્રક્રિયાઓને સમજવા માટે પ્લુટો અને ચાર્નો પર નાના ક્રાટર્સ બનાવવા માટે અસર થઈ શકે છે.

ચેરોન વલ્કન પ્લેનિટીઆ

ચાર્નોની વલ્કન પ્લેનિટીઆનું વિગતવાર વર્ણન, જ્યાં નાના ક્રાટર્સ સંખ્યામાં અભાવ છે. નાસા / જોન્સ હોપકિન્સ યુનિવર્સિટી એપ્લાઇડ ફિઝિક્સ લેબોરેટરી / સાઉથવેસ્ટ સંશોધન સંસ્થા

નાના ક્વાઇપર બેલ્ટ પદાર્થોની સંબંધિત અભાવ કારણ કે, અથડામણમાં એકબીજાને તોડવાને બદલે, તેઓ blorping દ્વારા મર્જ કરવા તરફ વળ્યા – આખરે 2014 MU₆₉ જેવી વસ્તુઓમાં વધારો થયો. જો આ સાચું છે, તો જ્યારે આપણે તેમને ગણવાનો પ્રયાસ કરીએ છીએ, ત્યારે આપણે અથડામણના વિભાજનને બદલે વિકાસનો રેકોર્ડ જોયેલો છે.

પરિભ્રમણ ગતિ ધીમી હોય છે જે તમે સૂર્યથી આગળ મેળવો છો, તેથી આંતરિક સૂર્યમંડળ કરતાં ક્વાઇપર બેલ્ટમાં અથડામણ ઓછી હિંસક થવાની અપેક્ષા રાખીએ છીએ. પણ આમ છતાં, “બૉર્પ” ઇવેન્ટમાં બે લમ્પ્સને એકસાથે ભંગ કરવાને બદલે તેને એક સાથે ફસાવવા માટે સંભવતઃ એવા ઘટકોની આવશ્યકતા છે જે તેમના પદાર્થનો મોટો જથ્થો ઘણું ઓછા બરડ અને વધુ અપેક્ષિત કરતાં વધુ સ્ક્શિશી બને. તે નિર્ણાયક માહિતી છે, કારણ કે આ ગઠ્ઠો સોલર સિસ્ટમમાંથી બનેલા કાચા માલથી બનેલા છે, જે તેના ઉત્ક્રાંતિ પર મહત્વપૂર્ણ પ્રકાશનું નિર્માણ કરે છે.
વાતચીત

ડેવિડ રોથેરી, પ્લેનેટરી જીઓસીન્સીસના પ્રોફેસર, ધ ઓપન યુનિવર્સિટી

આ લેખને ક્રિએટિવ કૉમન્સ લાઇસેંસ હેઠળ વાર્તાલાપથી ફરીથી પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો છે . મૂળ લેખ વાંચો.