હૃદય માટે સારું ખોરાક મગજને લાભ પણ આપી શકે છે: સંશોધન – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

આહાર, હૃદય આધારિત ખોરાક, આહાર મગજ, મન માટે આહાર, હૃદય માટે સ્વસ્થ આહાર, ભારતીય વ્યક્તિત્વ, ભારતીય વ્યક્ત સમાચાર
તંદુરસ્ત આહાર જાળવવી એ ઘણા ફાયદા છે. (સ્રોત: ફાઇલ ફોટો)

તંદુરસ્ત જીવનશૈલી અને આહારને જાળવી રાખવાથી ઘણા ફાયદા થઈ શકે છે, અને નવી સંશોધન પ્રમાણે જો કોઈ 20 વર્ષથી હૃદયની તંદુરસ્ત આહાર ખાવું શરૂ કરે છે, તો તે મધ્યમ વયના સમયે મગજને લાભ આપી શકે છે.

ન્યુરોલોજીમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં ત્રણ અલગ અલગ પ્રકારનાં આહારના આધારે 2,621 લોકોનું મૂલ્યાંકન કરવામાં આવ્યું હતું જે હૃદય માટે સારી માનવામાં આવે છે. સંશોધન ધ ન્યૂ યોર્ક ટાઇમ્સમાં ટાંકવામાં આવ્યું છે .

સંતૃપ્ત ચરબી વપરાશ ઓછું કરતી વખતે ફળો, શાકભાજી અને આખા અનાજ શામેલ કરવાના મહત્વ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. આહાર ભૂમધ્ય આહાર હતા, ડીએએસએચ ડાયેટ જે ઓછી સોડિયમ ખોરાક પર ભાર મૂકે છે, અને એક સંશોધન-આધારિત આહાર યોજના છે, જે ખોરાકના જૂથોને તેમની અનુકૂળતાના આધારે રેટિંગ્સ પ્રદાન કરે છે.

જ્યારે 25, 32 અને 45 વર્ષ પછી ભાગ લેનારાઓ વિવિધ ઉંમરે હતા ત્યારે સંશોધકો દ્વારા આહારની તપાસ કરવામાં આવી હતી. પાછળથી, તેમની માનસિક કુશળતાનું મૂલ્યાંકન 50 વર્ષ અને પછી 55 વર્ષ પછી કરવામાં આવ્યું હતું. એવું જાણવા મળ્યું હતું કે જે લોકોએ ફૂડ ગ્રુપ ડાયેટ અથવા ભૂમધ્ય આહારને અનુસરતા હતા તે સુધારેલા સંકેતો દર્શાવે છે અને આયોજન અને આયોજન જેવી પ્રવૃત્તિઓમાં વધુ સારું પ્રદર્શન કર્યું છે. વિવિધ સ્વાસ્થ્ય અને વર્તણૂકલક્ષી પરિબળો માટે જવાબદાર હોવાના કારણે, જેઓ આ આહારમાં પાલન કરતા હતા તે ખરાબ જ્ઞાનાત્મક કાર્યક્ષમતાની 46 થી 52 ટકા ઓછી જોખમ દર્શાવે છે.