મોસ્કોમાં યોજાયેલા અમેરિકન માટે રશિયન અવરોધ પેઇન્ટ બ્લીક ચિત્રની વિગતો

(સીએનએન) અમેરિકન સલામતીના કાર્યકારી અધિકારી પૌલ વેહલન મોસ્કોની જેલમાં ત્રીજા મહિનાની અટકાયતમાં પ્રવેશ્યા વગર, તેની સ્થિતિ સાથેના સ્રોતો તેમની મદદ માટે યુએસના પ્રયત્નોમાં રશિયાના દખલની એક ગંભીર ચિત્રને રજૂ કરે છે.

રશિયા, જે રશિયા કહે છે, જાસૂસી માટે ધરપકડ કરવામાં આવી હતી, ડિસેમ્બર 2018 ના અંતથી લેફોર્ટો અટકાયત કેન્દ્રમાં કેદ કરવામાં આવી હતી. જ્યારે યુએસ – કેનેડા, આયર્લેન્ડ અને યુનાઇટેડ કિંગડમ સાથે, જેમ કે વ્હેલન તે દેશોના નાગરિક પણ છે – કેટલાક કોન્સ્યુલર એક્સેસ આપવામાં આવ્યા છે, બે સૂત્રોએ સીએનએનને કહ્યું છે કે અમેરિકન દૂતાવાસના અધિકારીઓની તેમની મુલાકાત રશિયન સરકાર દ્વારા સખત મર્યાદિત છે.
સૂત્રોનું કહેવું છે કે, અસામાન્ય પગલામાં, યુ.એસ. એમ્બેસી સ્ટાફને તેમને એવી માહિતી આપવાની પરવાનગી નથી કે જેમાં યોગ્ય નામ અથવા કાગળ પરની કંઈપણ શામેલ હોય.
એક સ્રોત સીએનએનને કહે છે કે, “તેઓને મોટેથી નામો કહેવાની મંજૂરી નથી.”
સ્ત્રોતો કહે છે કે, ભેલને મિત્રો અથવા પરિવારની કોઈ મુલાકાત લેવાની મંજૂરી નથી, અને તેને તેના પરિવારના સભ્યોએ તેમને મોકલ્યા હોય તેવા 100 થી વધુ અક્ષરોમાંથી કોઈ પણ આપવામાં આવ્યું નથી. તેઓ ઘરે પત્રો મોકલી શક્યા છે, પરંતુ ધારણા છે કે તેઓ રશિયન સત્તાવાળાઓ દ્વારા વાંચવામાં આવે છે.
વલ્લનને ત્યાં કેમ ચર્ચા છે કે તેના કેસની વિગતો શા માટે ચર્ચા કરવાની છૂટ નથી. સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે યુ.એસ. અધિકારીઓએ નિયમોનું પાલન કર્યું છે તેથી તેઓને વધુ વપરાશના નિયંત્રણોનો સામનો કરવો પડ્યો નથી.

અવરોધ ‘અપવાદરૂપ’ સ્તર

પરિવારના વતી પ્રો બોનોની કાર્યકારી ભૂતપૂર્વ ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ રાયન ફેહી, કહે છે કે અવરોધનું સ્તર “અપવાદરૂપ” છે.
“આ સામાન્ય રીતે તે આંતરરાષ્ટ્રીય રીતે કામ કરતું નથી, અને તે જે રીતે કામ કરવું જોઈએ તે રીતે નથી. અમે તે કરતા નથી,” તેમણે સીએનએનને કહ્યું.
સંભવતઃ સૌથી વધુ ખલેલકારક, ફેહી કહે છે કે, વહેલને તેમના શ્રેષ્ઠ જ્ઞાન માટે સત્તાવાર રીતે કોઈ ગુનાનો આરોપ નથી આપવામાં આવ્યો. તેમનો કેસ હજી સુધી પ્રોસિક્યુટર ઑફિસને સોંપવામાં આવ્યો નથી, જો કે રશિયાએ કહ્યું છે કે જાન્યુઆરીના પ્રારંભમાં તેણે ઔપચારિક રીતે વ્હેલન પર આરોપ મૂક્યો હતો.
“આ સિસ્ટમ અમેરિકન સિસ્ટમથી અલગ રીતે કાર્ય કરે છે અને અમારી પાસેની શ્રેષ્ઠ માહિતીના આધારે, તેઓએ હજી સુધી તેમને વકીલની ઑફિસમાં નથી બોલાવ્યા. તેઓ જાસૂસી માટે તેમની તપાસ કરી રહ્યા છે. એફએસબી તપાસ કરનાર પ્રક્રિયાને ચલાવી રહ્યા છે” . “ત્યાં કોઈ ઔપચારિક અથવા જાહેર શુલ્ક નથી. પરંતુ જાણવાનો કોઈ રસ્તો નથી. બરાબર શું થઈ રહ્યું છે તે જાણવું મુશ્કેલ છે. જો ગુનાના કેટલાક પુરાવા છે, તો આપણે તે જાણતા નથી.”
કુટુંબ સાથે કામ કરતા અન્ય સ્રોતએ આ અનિશ્ચિતતાની પ્રતિક્રિયા આપી.
“રશિયનો કહે છે કે તેઓએ તેમને આરોપ મૂક્યો છે. તેઓએ જાહેરમાં આમ કર્યું નથી, તેથી આપણે જાણીએ છીએ કે તે સાચું છે કે નહીં,” એમ તેઓ કહે છે.
ફેઇ અને તેના કેસના જ્ઞાન સાથેના સ્રોત મુજબ, વ્હેલનની રશિયન એટર્ની તેમની પસંદગીમાંથી એક નથી અને રશિયન સુરક્ષા સેવા, એફએસબી દ્વારા નિયુક્ત કરવામાં આવી છે. બે સૂત્રોનું કહેવું છે કે વકીલ, વ્લાદિમીર ઝેરેબેન્કોવ, અંગ્રેજી બોલે છે તે કોઈ પણ અંગ્રેજી ભાષાનું ભાષાંતર કરનાર Whelan સાથેની તેમની મીટિંગ્સ દરમિયાન આપવામાં આવતું નથી. એક સીએનએનને કહે છે કે વહેલન ઝેરેબેનકોવ સાથેની આગામી બેઠક સુનિશ્ચિત કરવામાં આવી નથી અને ઓછામાં ઓછા મધ્ય માર્ચ સુધી તે થવાની અપેક્ષા નથી.
વ્હેલન ગોપનીયતા કાયદાનું વેઇવર પર હસ્તાક્ષર કરવામાં અસમર્થ છે, એટલે કે રાજ્ય વિભાગ તેના કેસ વિશેની વિગતો શેર કરવામાં અસમર્થ છે. અમેરિકાની છેલ્લી કોન્સ્યુલર મુલાકાત પછી, મોસ્કોમાં યુ.એસ.ના દૂતાવાસના પ્રવક્તાએ રશિયાના માફીમાં અવરોધની ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી.
“અમે શ્રી વ્હેલને હસ્તાક્ષરિત ગોપનીયતા કાયદાની છૂટ (PAW) પ્રદાન કરવાની મંજૂરી આપવાની વિલંબ વિશે સખત ચિંતા કરીએ છીએ. યુએસ ગોપનીયતા કાયદાઓને કૉન્સ્યુલર અધિકારીને તેમના કેસ વિશેની કોઈપણ માહિતીને પ્રકાશિત કરી શકે તે પહેલાં કોઈની પાસેથી પરવાનગી પ્રાપ્ત કરવાની આવશ્યકતા છે અને આ નિયમિત રૂપે કરવામાં આવે છે. , “એન્ડ્રિયા કલાને મુલાકાત પછી એક દિવસ, 22 ફેબ્રુઆરીએ ટ્વિટર પર લખ્યું હતું. “દરેક અન્ય કિસ્સામાં, અમે હસ્તાક્ષરિત પીએડબલ્યુ મેળવી શકીએ છીએ, પરંતુ શ્રી. વહેલના કેસમાં, તપાસ સમિતિ આ થવા દેતી નથી. આ કેસ કેમ જુદો છે? કૉન્સ્યુલર એક્સેસ વગર વાસ્તવિક કૉન્સ્યુલર સપોર્ટ વાસ્તવિક ઍક્સેસ નથી. ”
એક સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટના પ્રવક્તાએ કહ્યું હતું કે યુ.એસ.એ “રાજદ્વારી ચેનલો દ્વારા અમારી ચિંતાઓ વ્યક્ત કરી હતી.”
22 ફેબ્રુઆરીએ, રશિયન અદાલતે TASS ના અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું કે રશિયાની અદાલતે ઓછામાં ઓછા મે મહિના સુધી, ત્રણ મહિના સુધી વેહલનની અટકાયતમાં વધારો કર્યો હતો. રશિયાએ મિશિગનના નિવાસી અને ભૂતપૂર્વ મરીન પર જાસૂસી કાર્ય કરવાની ફરિયાદ કરી હતી. જાન્યુઆરીના અંતમાં તેમના વકીલે સીએનએનને કહ્યું હતું કે વ્હેલને “એવા પુરાવા મળ્યા હતા કે જે રાજ્યના રહસ્યોનું સર્જન કરે છે.” તેની ધરપકડ પહેલા, વ્હેલને અંગૂઠો ચલાવ્યો હતો જે તેને માનતા હતા કે વેકેશન ફોટોગ્રાફ્સ શામેલ છે, ઝેરેબેન્કોવ જણાવ્યું હતું. વલ્લેને તેની અટકાયતી પહેલા ફ્લેશ ડ્રાઇવનું નિરીક્ષણ કર્યું નહોતું અને તે જાણ્યું નહોતું કે તેમાં વર્ગીકૃત માહિતી શામેલ છે, વકીલે જણાવ્યું હતું. સ્ત્રોતો સીએનએનને કહે છે કે ત્યાં કોઈ સ્વતંત્ર પુષ્ટિ નથી કે Whelan આવી અંગૂઠો ચલાવ્યો.

કોલેટરલ તરીકે રાખવામાં આવે છે?

ફેહી અને અન્ય સ્રોતો સીએનએનને કહે છે કે તેઓ માને છે કે આરોપી રશિયન જાસૂસ મારિયા બુટીના અમેરિકાની ધરપકડ બદલ બદલામાં વેહલનને કોલેટરલ તરીકે રાખવામાં આવી રહ્યો છે.
રશિયાએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે બ્યુટિને મુક્ત કરાવવા માંગે છે અને અટકાયતી વખતે યુ.એસ. પર તેના પર ત્રાસ ગુજારવાનો આરોપ મૂક્યો છે. રશિયન સરકારના સંરેખિત માધ્યમોએ બૂટિના સંત ચિત્રની રચના કરી છે, જેનો દાવો છે કે તે જેલમાં હોવા છતાં ખૂબ ધાર્મિક બની ગઈ છે. તેઓ કહે છે કે તે એક અઠવાડિયામાં અનેક ખ્રિસ્તી પુસ્તકો વાંચે છે, ઑર્થોડૉક્સ પાદરી સાથે બેઠક કરી રહી છે અને જ્યારે તેણી રશિયા પરત ફરે છે ત્યારે તે શિક્ષક બનવા માંગે છે.
વ્હેલનની ટીમ જણાવે છે કે અટકાયત થયેલા અમેરિકનથી વિપરીત, બૂટીને સંચાર અને તેના પોતાના પસંદના વકીલની અવિરત ઍક્સેસ છે. દરમિયાન, રશિયાના અવરોધ દ્વારા વેલનને અલગ કરી દેવામાં આવ્યાં છે, ફીએહે કહે છે.
“ધ્યેય ખૂબ જ સ્પષ્ટ છે – તેઓ યુ.એસ. તરફથી કેટલાક લાભો કાઢવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. સમસ્યા એ છે કે, પોલ વેહલન કોઈ જાસૂસ નથી,” ફેહી કહે છે.
વહેલનનું કુટુંબ પણ ઇનકાર કરે છે કે તે જાસૂસ છે. પરિસ્થિતિના જ્ઞાન સાથે મલ્ટીપલ સ્ત્રોતોએ આ દાવાની પ્રતિક્રિયા આપી છે. તેમના પરિવારનું કહેવું છે કે તેઓ મૉસ્કોમાં એક મિત્રના લગ્ન સહિત વેકેશન માટે હતા. બે સ્રોતો પુષ્ટિ કરે છે કે આ લગ્ન થઈ ગયું છે અને વરલે વેલેનને ગુમ કર્યા હોવાનો અહેવાલ આપ્યો હતો.
તેમની અટકાયત દરમિયાન, વૅલનને એકાંતમાં કેદમાં રાખવામાં આવ્યા નથી, પરંતુ સૂત્રોએ કહ્યું કે તેનો સેલમેટ અંગ્રેજી બોલે છે. સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે તેમને પત્રો મોકલવાની છૂટ છે, જેમાં તેઓ મજાક કહે છે અને તેમના પરિવારને ઓળખવા સંદર્ભો બનાવે છે, તેથી તેઓ જાણે છે કે તે ખરેખર તે છે. જો કે, તેમને તેમના કેસ અથવા તેના ઉપચાર વિશે કંઇક કહેવાની ડર છે, કારણ કે તે ડર માટે તેની પરિસ્થિતિને વધુ ખરાબ બનાવશે.
વલ્લાનને કુટુંબ અથવા મિત્રો દ્વારા મુલાકાતો આપવામાં આવી નથી અને તેમાંથી તેમને પત્રો મેળવવાની મંજૂરી પણ આપવામાં આવી નથી.
સૂત્રોના એકમાં જણાવાયું છે કે, “તેમને માત્ર નોંધો મળ્યા છે કે અમે તેમના વકીલો દ્વારા અથવા કોન્સ્યુલર મુલાકાતોથી મૌખિક સંચાર દ્વારા મોકલ્યા છે.”
મંગળવારે વેહલનનો 49 મો જન્મદિવસ હતો, તેમ તેના ભાઇ ડેવિડએ જણાવ્યું હતું. તેમને જન્મદિવસ કાર્ડ મળ્યા ન હતા.
સુધારણા: રાયન ફેહીના છેલ્લા નામની જોડણી સુધારવા માટે આ વાર્તા અપડેટ કરવામાં આવી છે.