નાસા ઓર્બિટર ચંદ્ર – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ પર આસપાસ જવાનું પાણીના અણુ ફોલ્લીઓ કરે છે

ચંદ્ર, ચંદ્રનું પાણી, ચંદ્ર પર પાણી, ચંદ્રની આસપાસના પરમાણુ, પાણીના પરમાણુ ચંદ્ર, ચંદ્રના પરમાણુ, નાસા, નાસા ચંદ્ર, ચંદ્રનું પાણી, સપાટીનું પાણી ચંદ્ર, ચંદ્ર સપાટીનું પાણી, ચંદ્રની સપાટીનું પાણી, ચંદ્રના પુનર્નિર્દેશન ઓર્બિટર
છેલ્લા દાયકા સુધી, વૈજ્ઞાનિકો માનતા હતા કે ચંદ્ર શુષ્ક હતો અને એકમાત્ર પાણી મુખ્યત્વે ધ્રુવોની નજીક આઇસ શેડ શેડ કરનારા ખિસ્સાના ખિસ્સા (ઇમેજ સ્રોત: પિક્સબે / પોન્સિઆનો)

નાસાના લુનર રેકોનેસીન્સ ઓર્બિટર (એલઆરઓ) નો ઉપયોગ કરીને વૈજ્ઞાનિકોએ ચંદ્રના દિવસો દરમિયાન ચાલતા જળ અણુઓને ધ્યાનમાં લીધા છે, યુએસ સ્પેસ એજન્સીએ જણાવ્યું હતું કે, અગાઉથી ચંદ્રમાં મનુષ્યો દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાતા પાણીની ઍક્સેસિબિલિટી વિશે અમને શીખવામાં મદદ મળી શકે તે અગાઉથી મિશન.

જિઓફિઝિકલ રીસર્ચ લેટર્સમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ અનુસાર, અસ્થાયી રૂપે સપાટી પર અટવાયેલી અણુઓના અસ્પષ્ટ સ્તરના એલઆરઓ પર લૈમન આલ્ફા મેપિંગ પ્રોજેક્ટ (એલએએમપી) નું માપ એક દિવસ દરમિયાન ચંદ્ર હાઇડ્રેશનમાં પરિવર્તન લાવવામાં મદદ કરે છે.

છેલ્લા દાયકા સુધી, વૈજ્ઞાનિકો માનતા હતા કે ચંદ્ર શુષ્ક હતો, જેમાં મુખ્યત્વે ધ્રુવોની નજીક કાયમી ધોરણે છાંયેલા ક્રેટર્સમાં હિમના ખિસ્સા જેવા પાણીનો સમાવેશ થાય છે.

નાસાએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે તાજેતરમાં જ, વૈજ્ઞાનિકોએ ચંદ્રની જમીન અથવા રેગોલિથના અણુઓની તીવ્ર વસતીમાં સપાટીનું પાણી ઓળખી કાઢ્યું છે.

દિવસ અને સમયના આધારે જથ્થો અને સ્થાન બદલાય છે. આ પાણી ઉચ્ચ અક્ષાંશોમાં વધુ સામાન્ય છે અને સપાટીને ગરમ કરે તેટલું જળવાઈ રહે છે.

પ્લેનરી સાયન્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટના વરિષ્ઠ વૈજ્ઞાનિક અમાન્ડા હેન્ડ્રીક્સે કહ્યું હતું કે, આ ચંદ્રના પાણીના ચક્રને સમજવામાં સહાય કરે છે અને આખરે આપણને પાણીની પ્રાપ્યતા વિશે જાણવામાં મદદ કરશે જે મનુષ્યો દ્વારા ભવિષ્યમાં મિશનમાં ઉપયોગમાં લેવાશે.

“ચંદ્રનું પાણી સંભવતઃ મનુષ્યો દ્વારા ઇંધણ બનાવવા અથવા રેડિયેશન બચાવ અથવા થર્મલ મેનેજમેન્ટ માટે ઉપયોગ કરવા માટે સંભવિતપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે; જો આ સામગ્રીને પૃથ્વી પરથી લોંચ કરવાની જરૂર નથી, તો આ ભાવિ મિશન વધુ સસ્તું બનાવે છે, “હેન્ડ્રીક્સે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

સપાટીના તાપમાન ચંદ્ર બપોર નજીક ટોચ સુધી જળ પરમાણુઓ કડક રીતે નિયંત્રિત રહે છે.

અણુ ઉષ્ણકટિબંધીય તોડે છે અને નજીકના સ્થાને પહોંચે છે જે ચંદ્રના અત્યંત નબળા વાતાવરણ અથવા એક્સ્પોઝિઅરને વળગી રહે ત્યાં સુધી પરમાણુ માટે પૂરતી ઠંડી હોય છે, જ્યાં સુધી તાપમાન ઘટશે નહીં અને આ પરમાણુઓ સપાટી પર પાછા આવશે, યુએસ સ્પેસ એજન્સીએ જણાવ્યું હતું.

અમેરિકાના ટેક્સાસમાં સાઉથવેસ્ટ રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યુટ (સ્વારી) ના માઈકલ પોસ્ટનએ અગાઉ એપોલો મિશન દ્વારા એકત્રિત કરેલા પાણી અને ચંદ્રના નમૂના સાથે વ્યાપક પ્રયોગો કર્યા હતા.

નવીનતમ સંશોધનમાં ચંદ્ર પદાર્થોમાંથી પાણીના અણુને દૂર કરવા માટે જરૂરી ઉર્જાની માત્રાને જાહેર કરવામાં આવી છે, જેનાથી વૈજ્ઞાનિકો સમજી શકે છે કે પાણીની સપાટી પર પાણી કેવી રીતે બંધાયેલ છે.

“લનર હાઈડ્રેશન, ભ્રમણકક્ષામાંથી માપવા માટે મુશ્કેલ છે, કેમ કે ચંદ્રની સપાટીથી પ્રકાશ પ્રતિબિંબિત થાય છે તે જટિલતા”, પોસ્ટન કહે છે કે, એલએએમપી ટીમના સંશોધન વૈજ્ઞાનિક છે.

“પાછલા સંશોધનમાં જાણીતા ભૌતિક પ્રક્રિયાઓ સાથે સમજાવવા માટે પાણીના અણુઓના જથ્થાઓની જાણ કરવામાં આવતી હતી. હું આ નવીનતમ પરિણામો વિશે ઉત્સાહિત છું કારણ કે અહીં અર્થઘટન કરાયેલ પાણીની માત્રા સુસંગત છે જે લેબ માપ સૂચવે છે તે શક્ય છે. ”

પણ વાંચો | પાણી બનાવવા માટે ચંદ્રની સપાટી ‘રાસાયણિક ફેક્ટરી’ તરીકે કામ કરે છે: નાસા

વૈજ્ઞાનિકોએ કલ્પના કરી છે કે સૌર પવનમાં હાઇડ્રોજન આયન ચંદ્રના સપાટીના પાણીનો મોટા ભાગનો સ્ત્રોત હોઈ શકે છે.

જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વીની પાછળ પસાર થાય છે અને સૂર્ય પવનથી ઢંકાયેલો હોય છે, ત્યારે તે નોંધ્યું છે કે, “પાણીની સ્પિગોટ” આવશ્યકપણે બંધ થવી જોઈએ.

જો કે, જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વી દ્વારા ઢંકાયેલો હોય છે અને તેના ચુંબકીય ક્ષેત્રથી પ્રભાવિત થાય છે ત્યારે એલએએમપી દ્વારા જોવા મળતા પાણીમાં ઘટાડો થતો નથી, સૂચવે છે કે, સૂર્યપ્રકાશથી સીધી રીતે “વરસાદ” કરતા પાણીને સમયાંતરે બનાવે છે.