અભ્યાસ વિટામિન ડી શોધી શકે છે નિયંત્રણ દમ મદદ – સેન્ટીનેલ આસામ

હાડકાંને મજબૂત બનાવવા ઉપરાંત, વિટામિન ડીના ઉચ્ચ સ્તરો પણ અસ્થમાના બાળકોને ઇન્ડોર વાયુ પ્રદૂષણના કારણે હાનિકારક શ્વસન અસરો માટે વધારાની સ્થિતિસ્થાપક બની શકે છે, એમ એક ભારતીય મૂળના સંશોધકો જણાવે છે. ” અસ્થમા રોગપ્રતિકારક-મધ્યસ્થ બીમારી છે,” આગળ જણાવેલા અગ્રણી લેખક સોનાલી બોઝના ભૌતિકશાસ્ત્રી, માઉન્ટ સિનાઇ ખાતે ઇકહ્ન સ્કૂલ ઑફ મેડિસિનના પ્રોફેસર. “અગાઉના વૈજ્ઞાનિક અભ્યાસોમાંથી આપણે જાણવાની વલણ ધરાવીએ છીએ કે વિટામિન ડી એ પરમાણુ છે જે એન્ટીઑકિસડન્ટ અથવા રોગપ્રતિકારક સંબંધિત માર્ગોને પ્રભાવિત કરીને અસ્થમાને પ્રભાવિત કરશે,” તેણી એક્સેસિઓરિયલ.

સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું હતું કે શ્વસન બિમારીવાળા બાળકોમાં તમાકુના ધૂમ્રપાન, રસોઈ, મીણબત્તીઓ અને ધૂપ જેવા સ્ત્રોતોમાંથી સ્રોતમાંથી ઇન્ડોર વાયુ પ્રદૂષણની હાનિકારક શ્વસન અસરો સાથેના ઓછા રક્તના વિટામિન સ્તરને સંકળાયેલું છે. તેનાથી વિપરીત, ઘરોમાં કે જેમાં શ્રેષ્ઠ ઇન્ડોર વાયુ પ્રદૂષણ છે, બાળકોમાં ઓછા અસ્થમાના લક્ષણો સાથે ઊંચા રક્ત વિટામિન ડી સ્તર સંબંધિત હતા. નોંધપાત્ર રીતે, તારણો દર્શાવે છે કે રુટન્ડ બાળકોમાં પરિણામ સૌથી વધુ ઉચ્ચારવામાં આવ્યું છે, સોનાલી બોસે જણાવ્યું હતું.

“અહીં રમે છે તે ત્રીજા મુદ્દા પર મૂકે છે – સ્થૂળતા રોગચાળો – અને શ્વસન બિમારી પ્રત્યે વ્યક્તિગત સ્થિતિને ધ્યાનમાં લેતા તે જોખમને વજનમાં લાવવા માટે મદદ કરે છે.” જર્નલ ઑફ એલર્જી એન્ડ ક્લિનિકલ ઇમ્યુનોલોજી: ઇન પ્રેક્ટિસમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ ત્રણ પરિબળોનું પરીક્ષણ કર્યું – ઘરોમાં વાયુ પ્રદુષણ સ્તર, રક્ત વિટામિન ડી સ્તર અને અસ્થમાના લક્ષણો – 120 પૂર્વશાળાઓમાં પૂર્વ અસ્તિત્વમાંના અસ્થમા સાથે. એક તૃતિયાંશ યુવાનો સ્થૂળ હતા.

“રક્ત વિટામિન ડી સ્તરો વધારવાનો એક રસ્તો સૂર્યના સંપર્કમાં વધારો કરવાનો છે, જો કે, તે શહેરી વાતાવરણમાં અથવા ડાર્ક ત્વચા રંગદ્રવ્ય ધરાવતા વ્યક્તિઓમાં સતત પ્રાપ્ત થઈ શકતું નથી,” બોસ અગાઉ જણાવે છે.

“એક અન્ય માર્ગ ખોરાકયુક્ત સપ્લિમેન્ટ્સ દ્વારા અથવા વિટામિન ડીમાં વધુ ખોરાક કે જે ફેટી માછલી, મશરૂમ્સ અથવા વિટામિન ડી, જેમ કે બ્રેડ, નારંગીનો રસ અથવા દૂધ, સાથે મજબૂત ખોરાકવાળા ખોરાક ખાવાથી થાય છે.”

આ પણ વાંચો: અભ્યાસમાં સ્થૂળ બાળકોને તંદુરસ્ત વજનવાળા બાળકો કરતાં અસ્થમાનું જોખમ વધારે છે