રમઝાન દરમિયાન યોજાયેલી ચૂંટણીમાં શબ્દોની લડાઇ, આપના નેતા કહે છે કે તે ભાજપ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસમાં મદદ કરશે

શેખ નિઝામુદ્દીન ઔલીયા, અમીર ખુસુરાવ ગીત
સાત તબક્કા લોકસભાની ચૂંટણી 11 એપ્રિલથી 19 મે સુધી યોજવામાં આવશે અને 23 મેના રોજ પરિણામો જાહેર કરવામાં આવશે. (ફાઇલ)

રમઝાન મહિના દરમિયાન યોજાનારી લોકસભાની ચૂંટણીમાં ભાજપ અને વિરોધ પક્ષો વચ્ચે સોમવારે શબ્દોનો યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યો હતો. આ બાબતને ધ્વજાંકિત કરનાર પ્રથમ વ્યક્તિ એએપીના નેતા અમનાતલ્લાહ ખાન હતા, જેમણે કહ્યું હતું કે રમઝાન દરમિયાન ચૂંટણી યોજવામાં મુસ્લિમોને અસુવિધા થઈ શકે છે અને સીધા જ ભાજપને ફાયદો થશે.

“મુસ્લિમોમાં ઓછા મતદાન થશે, અને તે સીધી ભાજપને લાભ કરશે,” એમ ખાને રવિવારે ટ્વીટ કર્યું હતું. પશ્ચિમ બંગાળના તૃણમૂલ કૉંગ્રેસના કેટલાક નેતાઓ દ્વારા ખાનના અભિપ્રાયો પણ રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા, એમ પીટીઆઈએ અહેવાલ આપ્યો હતો.

12 મે ના દિવસે દિલ્હીમાં રમઝાન કરશે, મુસ્લિમ વોટ કમ કરશે, તેનો સીધો લાભ ભાજપ કરશે.

– અમાનાતુલ્લાહ ખાન આપ (@ ખાનઆમાનતલ્લાહ) 10 માર્ચ, 2019

સાત તબક્કા લોકસભાની ચૂંટણી 11 મી એપ્રિલથી 19 મી મે સુધી યોજવામાં આવશે અને 23 મેના રોજ પરિણામો જાહેર કરવામાં આવશે. ચંદ્રની દૃષ્ટિએ રેમઝને 5 અથવા 6 મેના રોજ શરૂ થવાની ધારણા છે અને તે લગભગ 29 વર્ષ સુધી ચાલે છે. દિવસ.

ચૂંટણી પંચે સ્પષ્ટતા કરી હતી કે રામઝાન દરમિયાન ચૂંટણી યોજવામાં આવી હતી જેથી સમગ્ર મહિનાને શેડ્યૂલમાંથી બાકાત રાખી શકાય નહીં. “જોકે, મુખ્ય તહેવારો અને શુક્રવારની તારીખો મતદાનના દિવસોથી ટાળવામાં આવે છે,” એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

વિરોધ પક્ષની ટીકા કરતા ભાજપના પ્રવક્તા શાહનવાઝ હુસૈને કહ્યું હતું કે ચૂંટણી પહેલાં દેશને વિભાજીત કરવા માટે તે “કોમવાદી” છે. તેમણે નવરતસ તરફ ધ્યાન દોર્યું, જ્યારે ઘણા હિન્દુઓ ઉપવાસ કરે છે, તે પણ ચૂંટણી દરમિયાન આવશે.

“મુસ્લિમો રોઝાને તેમનું કામ ન કરતાં જુએ છે. ઇસ્લામને પૂજા માટેના આપણા કાર્યને રોકવા માટે પણ અમને પૂછતા નથી. તે એવું નથી કે જે લોકો પાસે રોજગારી હોય તેઓ રામઝાન દરમિયાન હાજર ન થાય. તેઓ રોઝાને રાખે છે અને તેમનું કામ પણ કરે છે, એમ હુસૈને જણાવ્યું હતું.

આપમાં ડિગ લેતા કેન્દ્રીય પ્રધાન વિજય ગોયેલે સોમવારે કહ્યું હતું કે અરવિંદ કેજરીવાલ પક્ષે ઇરાદાપૂર્વક રાજીનામું આપી દીધું હતું કારણ કે તેણે દિલ્હીમાં તેની હાર સ્વીકારી લીધી છે.

“આપએ દિલ્હીમાં તેની હાર સ્વીકારી છે. આપના ધારાસભ્ય અમનાતલ્લાહ ખાને ચૂંટણીને અસર કરતા રામઝાન વિશે વાત કરી હતી. ભારતમાં દરરોજ તહેવારો ઉજવાય છે અને આ દેશમાં તે આવી વસ્તુ વિશે વાત કરે છે. રમઝાન માત્ર એક બહાનું છે, તેમણે તેમની હાર સ્વીકારી છે, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

કૉંગ્રેસના નેતા દિગ્વિજય સિંહે ઇશ્યૂ અંગે સાવચેતીભર્યું પ્રતિસાદ આપ્યો હોવા છતાં, એઆઈએમઆઈએમના વડા અસદુદ્દીન ઓવેસીએ જણાવ્યું હતું કે રમઝાન સાથે લોકસભાની ચૂંટણી યોજવાથી ચૂંટણી ટકાવારીમાં અડચણ આવશે નહીં.

સિંહે જણાવ્યું હતું કે ચૂંટણી પંચે જો શક્ય હોય તો, મતદાનનો સમય બદલવો જોઈએ જેથી રમઝાન ફાસ્ટ મુસ્લિમોની અસ્વસ્થતાને ટાળી શકાય.

“હું ચૂંટણી પંચને પ્રાર્થના કરું છું કે જો તે ચૂંટણીની તારીખમાં ફેરફાર ન કરે તો પણ, મતદાનના સમયમાં આ રીતે ફેરફાર કરો જેથી કરીને તે મતદાન (મુસ્લિમોમાં) ની સુવિધા આપે.”

ઓવેસીએ જણાવ્યું હતું કે મુસ્લિમોનું કહેવું અપમાન હતું કે રમઝાન મતદાનને અસર કરશે જ્યારે ચૂંટણીને બંધારણીય જવાબદારી હતી અને સુનિશ્ચિત થવું જોઈએ.

“તેઓ કહે છે કે મતદાન ટકાવારી નીચે આવશે કારણ કે તેઓ ઉપવાસ કરી રહ્યા છે. તે બધા કચરો છે. મને વિશ્વાસ છે કે મુસ્લિમોની આધ્યાત્મિકતા રામઝાન દરમિયાન વધશે. તેનાથી વિપરીત મતદાન ટકા વધશે. રામઝાનમાં, શૈતાનને પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે – ઇનશાલ્લાહ તેમના એજન્ટોને હરાવવા માટે તેમના મતનો ઉપયોગ કરશે, “ઓવેસીએ પત્રકારોને જણાવ્યું હતું.