એસ્સાર સ્ટીલ: શું ક્રેડિટર્સની સમિતિ ઇક્વિઅર ફાળવણીના ટ્રીબ્યુનલ્સના 'સૂચન' ને અવગણશે? બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

એર્સેલર મિત્તલ એસોલાએંટ એસ્સાર સ્ટીલ લિ. માટે તેની શોધમાં એક મહત્વપૂર્ણ અવરોધને પાર કરી ગયો છે. નેશનલ કંપની લૉ ટ્રિબ્યુનલના અમદાવાદ બેંચે આર્લેશેર મિત્તલની રિઝોલ્યુશન યોજનાને મંજૂર કરી હતી, જે નાણાકીય લેણદારોને રૂ. 42,000 કરોડની ચૂકવણીની મંજૂરી આપે છે . એસ્સારના પ્રમોટર્સ રુઈએ એ અપીલ ટ્રાયબ્યુનલમાં પડકાર આપ્યો હોવા છતાં, એનસીએલએટીએ એનસીએલટીના આદેશને રોકવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. આર્સેલર મિત્તલ માટે અત્યાર સુધી તે સારી છે.

પરંતુ એનસીએલટીના આદેશ અને સુનાવણી દરમિયાન એનસીએલટીના કેટલાક અવલોકનોમાં એસ્સાર સ્ટીલની લેણદારોની સમિતિને સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેન્ક અને ઓપરેશનલ લેણદારો તરફ ફાળવણી અંગે ફરી વિચારણા કરવાની જરૂર પડી શકે છે.

નિષ્ણાંતોએ બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટને જણાવ્યું હતું કે જ્યારે ટ્રિબ્યુનલની ટિપ્પણી ‘સૂચનો’ હોય છે, જો લેણદારોની સમિતિ તેમને સ્વીકારે છે, તો તે ખરાબ ઉદાહરણને સેટ કરશે.

આર્સેલર મિત્તલની યોજના: કી વાંધો

એનસીએલટી અને એનસીએલએટીના અવલોકનો ફાઇનાન્સિયલ લેડિટર સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેન્ક અને એસ્સાર સ્ટીલના 40 ઓપરેશનલ લેન્ડરો દ્વારા કરવામાં આવતી અરજીઓના સંદર્ભમાં છે.

સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેંકે જણાવ્યું હતું કે તેના રૂ. 3,487 કરોડના સ્વીકૃત દાવા સામે, ઠરાવ યોજનાએ તેને ફક્ત 60 કરોડ ફાળવ્યા છે – જે 1.7 ટકા વસૂલાત માટે કાર્ય કરે છે. આની તુલના અન્ય નાણાકીય ધિરાણકારો સાથે કરો જેની વસૂલાત દર 92 ટકા જેટલી ઊંચી છે, તે નિર્દેશ કરે છે. અને તેથી, સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેન્ક દલીલ કરે છે કે સુરક્ષિત નાણાકીય લેણદાર હોવા છતાં, તે કોઓસીના બહુમતી સભ્યો દ્વારા ભેદભાવ કરવામાં આવે છે.

ભેદભાવ, તે દલીલ કરે છે કે, કો-બાય દ્વારા અપનાવવામાં આવેલા વિભાજન ફોર્મ્યુલામાંથી પેદા થાય છે, પ્રો-રેટના આધારે સ્વીકાર્ય દાવાના પુરાવાને આધારે ચૂકવવામાં આવતો નથી પરંતુ તેના બદલે તેને લિક્વિડેશન વેલ્યુની તુલનામાં સુરક્ષાના મૂલ્ય પર નિર્ધારિત કરવામાં આવી રહ્યો છે. કંપનીની અસ્કયામતોના. બેંકે આગળ જણાવ્યું હતું કે જો પ્રો-રાટા પદ્ધતિ અપનાવવામાં આવે અને પ્રત્યેક સુરક્ષિત નાણાકીય લેણદારને તેના દાવાની 85.6 ટકા રકમ આપવામાં આવે, તો તે રકમની વાજબી અને વાજબી વહેંચણીની ખાતરી કરશે.

સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેન્ક દ્વારા સૂચિત પ્રો રેટ ફાળવણી એ કો-સી દ્વારા વર્તમાન ફાળવણીની સરખામણીમાં આ જેવી લાગે છે –

એસ્સાર સ્ટીલ: શું ક્રેડિટર્સની સમિતિ ઇક્વિઅર ફાળવણીના ટ્રીબ્યુનલ્સના 'સૂચન' અવગણશે?

આ જ નસમાં, કેટલાક 40 ઓપરેશનલ લેન્ડરોએ પણ અનુચિત સારવારની ફરિયાદ કરી હતી. એનસીએલટી ઓર્ડર નોંધે છે કે રૂ. 1 કરોડના દેવા મૂલ્ય ધરાવતા કેટલાક ઓપરેશનલ લેન્ડરોને નજીવી રકમ મળી રહી છે અને 4,700 કરોડના દેવા મૂલ્ય સાથેના અન્ય લોકોને માત્ર 197 કરોડ રૂપિયા મળ્યા છે.

ઇક્વિટેબલ ટ્રીટમેન્ટ વિ કોમર્શિયલ વિઝડમ

એનસીએલટીએ નિર્દેશ આપ્યો છે કે સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેન્ક અને ઓપરેશનલ લેણદારોને ફાળવણી ફક્ત અયોગ્ય નથી પરંતુ ભેદભાવપૂર્ણ પણ છે. જો કો.ઓ.સી. દ્વારા અન્ય કેટલાક યોગ્ય ફોર્મ્યુલા અપનાવવામાં આવ્યા હતા – પ્રો રેટાના આધારે તેમના હિસ્સાના ટકાવારીને ઘટાડીને – લગભગ તમામ લેણદારોનું મહત્તમ દેવું સંતુષ્ટ રહેશે, તે સમજાવ્યું હતું.

અને તેથી, એનસીએલટીએ લેણદારોની સમિતિને સલાહ આપી કે તે કુલ રકમના 85 ટકા – રૂ. 42,000 – બધા નાણાકીય લેણદારોને પ્રો-રેટના આધાર પર ફાળવવી જોઈએ. બાકીના 15 ટકા – રૂ. 6,300 કરોડ – ઓપરેશનલ લેણદારો વચ્ચે વહેંચી શકાય છે. આને સલાહ આપીને અને એન.સી.એલ.ટી. દ્વારા ઓર્ડર આપવામાં ન આવે તે પણ સ્વીકારે છે કે લેણદારોની સમિતિ દ્વારા લેવામાં આવતા વ્યાપારી નિર્ણયની ન્યાયિક સમીક્ષાની મર્યાદા.

શુક્રવારે અપીલની સુનાવણી દરમિયાન, એનસીએલએટીએ પણ સી.ઓ.સી.ને નાણાંકીય અને ઓપરેશનલ લેણદારોને ફાળવવામાં આવતી રકમ પર ફરીથી વિચારણા કરવાની સૂચના આપી હતી. અપીલ ટ્રાયબ્યુનલ એ પણ નોંધ્યું છે કે સલામત લેણદારો વચ્ચે કોઈ ભેદભાવ હોઈ શકતો નથી. તેણે સી.ઓ.સી.ને નાણાકીય લેણદારો વચ્ચે વિતરણ પર ફરીથી વિચારણા કરવા માટે એક બેઠક બોલાવવા જણાવ્યું હતું અને ઓપરેશનલ લેણદારોની બાકી રકમની રકમના 10 ટકા ફાળવવાની વિચારણા પણ કરી હતી.

સુશીધર કેસના આદેશમાં સુપ્રીમ કોર્ટે સ્પષ્ટપણે જણાવ્યું હતું કે ટ્રાયબ્યુનલ્સ પાસે લેણદારોની સમિતિના વ્યાપારી શાણપણને દૂર કરવા માટે અધિકારક્ષેત્ર નથી, ડી.એસ.કે. કાયદેસરના નાદારી કાયદાનો ભાગીદાર અજય શો, નિર્દેશ કરે છે. તેથી આ (એનસીએલટી અને એનસીએલએટી સલાહ) કાયદાકીય ચાબુક તરીકે વાંચી શકાતી નથી, તેમણે ઉમેર્યું.

તકનીકી રીતે, યોજના મંજૂર થયા પછી, CoC કાર્ય કરવાનું બંધ કરે છે. જો મારે રૂઢિચુસ્ત દૃષ્ટિકોણ લેવું હોય, તો CoC ફરીથી ભેળવી શકે છે પરંતુ તેઓ અલગ રીતે શું કરી શકે છે અથવા કાયદાની અંતર્ગત અલગ-અલગ કરવા માટે આવશ્યક છે? જો સી.ઓ.સી. ચાલશે, તો તે જ્યારે તે નહીં હોય ત્યારે તે ફરજિયાત દિશાનો રંગ આપશે.

અજય શો, ભાગીદાર, ડીએસકે કાનૂની

તે પોતે એક ખરાબ ઉદાહરણ બનાવશે – કેટલાક કિસ્સાઓમાં આવા દિશાઓ માટે એકાઉન્ટ્સ પર સી.ઓ.સી. કયા બુદ્ધિગમ્ય જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં જુદાં

એનસીએલટી દ્વારા સલામત લેણદારો વચ્ચેની ફાળવણી પર ફરીથી વિચારણા કરવા માટે કો.સી.સી.ને સૂચિત કરવામાં આવ્યું છે તે ફોર્મ્યુલાનો અર્થ એ થાય કે ધિરાણકર્તાઓ દ્વારા ધિરાણકર્તાઓ દ્વારા લેવામાં આવતી સ્વીકૃત ક્રેડિટ કૉલ્સ સમાન બકેટમાં મૂકવામાં આવે છે, જ્યારે આઇબીસીના પુનર્ગઠન થાય ત્યારે અન્ય ધિરાણકારો દ્વારા ખરાબ ક્રેડિટ કોલ્સ આપવામાં આવે છે. કાયદો કંપની એઝેબી અને પાર્ટનર્સના ભાગીદાર નીલંગ દેસાઈએ બ્લૂમબર્કન્ટને જણાવ્યું હતું.

આ ચિંતાજનક છે અને તેનાથી ઘણાં મોટા પરિણામો આવી શકે છે. બધા સુરક્ષિત લેણદારોનો સમાન વ્યવહાર કરી શકાતો નથી અને ફાળવણી તેમની પાસે રહેલી સલામતીના આધારે હોવી જોઈએ. ચાલો કહો કે એક સુરક્ષિત લેણદાર પાસે જમીન અને મશીનરી હોય છે- 2x કવર સાથે- અને અન્યની પાસે નાશકિય ઈન્વેન્ટરી છે જેમ કે સુરક્ષા – 0.2x કવર સાથે – શું તેઓ ખરેખર સમાન ચુકવણી કરવી જોઈએ?

નઝાંગ દેસાઈ, ભાગીદાર, એઝેડબ્લ્યુ

એનસીએલટી અને એનસીએલએટી દ્વારા કરવામાં આવેલા સૂચનો સામે અપીલ કરવા માટે સી.ઓ.સી.ને સારી સલાહ આપવામાં આવશે.

એનસીએલએટીની સુનાવણીમાં, વરિષ્ઠ વકીલ હરીશ સાલ્વેએ આર્સેલર મિત્તલની વતી દલીલ કરી હતી અને જણાવ્યું હતું કે દાવાઓની વહેંચણી અંગે કંપની પાસે કોઈ અભિપ્રાય નથી, પરંતુ જ્યાં સુધી તેની ઓફર સંબંધિત છે ત્યાં સુધી તેને વધારી શકાશે નહીં.

“કો.ઓ.સી.ની કોઈપણ ચિંતાઓ માટે, આ આપણી ઓફર છે- નાણાકીય લેણદારો માટે રૂ .42,000 કરોડ, કેટલાક ઓપરેશનલ લેણદારો માટે રૂ. 197 કરોડ, કર્મચારીઓ માટે રૂ .18 કરોડ અને રૂ. 8,000 કરોડની કાર્યકારી મૂડી પ્રેરણા. તેઓ તેને નકારવા માટે સ્વતંત્ર છે. અમે વિતરણ સાથે સંકળાયેલા નથી અને વિતરણમાં કોઈ ભૂમિકા નથી. અમારા પૈસા પણ અટવાઇ ગયા છે, “સાલ્વે કહ્યું.

અપીલ ટ્રાયબ્યુનલે આ કેસની સમયરેખા પર પણ ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી જે 270 દિવસની અંતિમ મુદતની બહાર ગયો હતો. ‘આ કેસના કારણે અમારી પ્રતિષ્ઠા પણ હડતાલ પર છે. તે 500 દિવસથી વધુ સમય લે છે. અમે આ બાબતે ઝડપથી નિર્ણય કરીશું, એમ એનસીએલએટી અધ્યક્ષે જણાવ્યું હતું.