તમારી ઇએમઆઈ એટલી જલ્દીથી નહીં આવે, પરંતુ ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટમાં લૉક થઈ જશે – લાઇવમિંટ

મુંબઈ: નવી નાણાકીય વર્ષમાં નાણાકીય નીતિની પ્રથમ સમીક્ષામાં, રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઈ) ની મોનેટરી પોલિસી કમિટીએ ગુરુવારે બેન્ચમાર્ક રેપો રેટને 25 બેસિસ પોઇન્ટ (બીપીએસ) થી 6% સુધી ઘટાડવાનું નક્કી કર્યું છે. ફેબ્રુઆરીમાં રેપો રેટમાં 25 બીએસપી ઘટાડાને 6.50% થી ઘટાડીને 6.25% કરાયા પછી દરમાં ઘટાડો થયો હતો. એક બી.પી.એસ. ટકાવારી બિંદુ એક સો સોર્થ છે.

ડિપોઝિટર્સ અને ઋણ લેનારાઓ એ છે કે તેઓ પોલિસી રેટને આતુરતાથી જુએ છે કારણ કે તેઓ ડિપોઝિટ અને ધિરાણ દરને દિશા આપે છે, જોકે ટ્રાન્સમિશન પ્રમાણસર નથી અને ક્રમશઃ છે.

થાપણ દર નીચે જઈ શકે છે

જો તમે ડિપોઝિટર છો, તો ઘટી રહેલા વ્યાજદરનો અર્થ છે કે તમને નવા થાપણોમાંથી ઓછું વળતર મળશે. યાદ રાખો કે ભૂતકાળમાં ઊંચા દરે બુક કરાયેલ ફિક્સ્ડ અથવા ટર્મ ડિપોઝિટ પાકતી મુદત સુધી ઊંચા વળતર આપે છે.

રેપો રેટમાં કપાત સાથે, બેન્કો આગામી દિવસોમાં ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ રેટ્સ ઘટાડવાની અપેક્ષા રાખે છે. જો કે, રેપો રેટમાં કપાતની તુલનામાં ઘટાડો થતો નથી. આ હકીકત એ છે કે છેલ્લા વર્ષમાં અર્થતંત્રમાં ક્રેડિટ વૃદ્ધિ થાપણોમાં વૃદ્ધિ કરતા વધારે છે. તેઓ ધિરાણ આપી શકે તેવા ભંડોળ એકત્ર કરવામાં સમર્થ થવા માટે બેંકોને વધુ થાપણોની જરૂર છે. તદનુસાર, ડિપોઝિટ દરમાં ઘટાડો રેપો રેટ કટ માટે પ્રમાણસર હોઈ શકે નહીં.

કોટક મહિન્દ્રા બેન્ક લિમિટેડના પ્રેસિડેન્ટ, ગ્રાહક બેંકિંગ શાંતિ શાંતિકારે જણાવ્યું હતું કે આગામી કેટલાક મહિનામાં ડિપોઝિટ રેટ ઘટશે, જોકે બેન્કો ડિપોઝિટ (ડાઉનવર્ડ) ખસેડવા માટે સરળ નહીં હોય કારણ કે ડિપોઝિટ વૃદ્ધિ ક્રેડિટ વૃદ્ધિ કરતાં ધીમી છે. “નાની બચત દર પણ ખૂબ ઊંચી છે. પ્રોવિડન્ટ ફંડ રેટ પણ વધ્યો છે. તેથી બેન્કોને થાપણો માટે વૈકલ્પિક રસ્તાઓ સામે લડવું પડશે. ટ્રાન્સમિશનનું સંપૂર્ણ સમીકરણ ડિપોઝિટ વૃદ્ધિ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવશે અને કેટલી ડિપોઝિટ તેમના ડિપોઝિટ રેટ્સ આગળ વધી રહી છે તે ઘટાડી શકે છે. આગામી થોડા મહિનામાં ટ્રાન્સમિશન થશે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, કેવી રીતે ડિપોઝિટ રેટમાં ઘટાડો થાય છે તે ભવિષ્યમાં લોન દરના ટ્રાન્સમિશનમાં કેવી રીતે થાય છે તે માટે ચાવીરૂપ છે.

ઇએમઆઈ તાત્કાલિક ઘટાડશે નહીં

આરબીઆઈએ ફેબ્રુઆરી 2019 થી બેન્ચમાર્ક રેપો રેટને 50 બીએસપી ઘટાડીને રિટેલ ગ્રાહકો વિવિધ લોન, ખાસ કરીને હોમ લોન પર તેમની ઇએમઆઇમાં ઘટાડો કરવાની અપેક્ષા રાખશે. જો કે, ઇએમઆઇમાં અસર તરત જ દેખાશે નહીં. ઇકોરા લિમિટેડના ફાઇનાન્શિયલ સેક્ટર રેટિંગ્સના સેક્ટર હેડ અનિલ ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે, “માસિક લોનની હપ્તાઓમાં ઋણ લેનારાઓ માટે કોઈ મોટી રાહતની અપેક્ષા નથી કારણ કે બેંકો તેમના બેન્ચમાર્ક ધિરાણ દરોમાં મોટો કાપ મૂકવાની શકયતા નથી.”

આના માટે બે કારણો છે. પહેલું એ છે કે ફ્લોટિંગ રેટ હોમ લોન્સ જેવી રિટેલ લોન એ ધિરાણ દર (MCLR) ની સીમાચિહ્ન કિંમત પર આધારિત છે, જે રેપો રેટ કટના પ્રમાણમાં ક્યારેય નીચે નથી. આ તે છે કારણ કે બેન્કના ભંડોળના ખર્ચમાં થાપણ દર પણ શામેલ હોય છે, જે પ્રમાણસર ડ્રોપ કરતાં નથી. તેથી ફેબ્રુઆરીમાં 25 બીએસપી રેપો રેટ કટ પછી, કેટલાક અગ્રણી બેન્કોએ લોનના દરોમાં 5-10 બેસિસનો ઘટાડો કર્યો હતો.

બેંકો દર મહિને તેમની એમસીએલઆરની ફેરબદલ કરે છે. આરબીઆઈ મુજબ, ફેબ્રુઆરીના દરોમાં એક વર્ષનો મધ્યમ એમસીએલઆર માત્ર 5 બી.પી.એસ.થી ઘટી ગયો છે, જ્યારે બેંકોની મેચ્યોરિટીમાં મધ્યસ્થ મુદતની થાપણ દર 3 બીપીએસ ઘટી છે. “છેલ્લા કટ પછી, અમે બેન્કોએ એમસીએલઆરને કાર્યકાળમાં ઘટાડ્યા છે અને કેટલાક પ્રમાણમાં ટ્રાન્સમિશન થયું છે અને તે ચાલુ રહેશે. બેંકો ડિપોઝિટ દરોમાં ખૂબ ઘટાડો કરી શક્યા નહીં, સંભવતઃ કારણ કે તે નાણાકીય વર્ષનો છેલ્લો ત્રિમાસિક ગાળો હતો. આખરે, બેંકો દ્વારા ટ્રાન્સમિશન તેમના ભંડોળના ખર્ચ પર નિર્ભર રહેશે, “એકંબમે જણાવ્યું હતું.

બીજો કારણ એ છે કે તમારું એમસીએલઆર-લિંક્ડ હોમ લોન ફરીથી સેટ કરવાની તારીખ ધરાવે છે, અને આ તારીખથી નવી દર લાગુ થાય છે. સામાન્ય રીતે, આ રીસેટ વર્ષમાં એકવાર થાય છે. તેથી જો બેંકો એમસીએલઆર ઘટાડે છે, તો અસર તમારી આગામી રીસેટ તારીખથી જ તમારા લોનમાં દેખાશે. દાખલા તરીકે, જો તમારી પાસે વાર્ષિક ધોરણે એમસીએલઆર આધારિત હોમ લોન છે અને રીસેટ તારીખ જાન્યુઆરીમાં આવે છે, તો તમે આગામી વર્ષે માત્ર જાન્યુઆરીમાં વ્યાજના દરમાં અસર જોશો, જો બેંક દરના પ્રતિસાદમાં એમસીએલઆર ઘટાડે તો પણ કાપવું.

બાહ્ય બેન્ચમાર્ક

આરબીઆઇએ ડિસેમ્બર 2018 માં જાહેરાત કરી હતી કે તમામ ફ્લોટિંગ રેટ રિટેલ લોન્સને 1 એપ્રિલ 2019 થી રિપો રેટ અથવા ટ્રેઝરી બિલ જેવા ઉપજની બાહ્ય બેન્ચમાર્ક પર બેન્ચમાર્ક કરવામાં આવશે. જ્યારે અંતિમ દિશાનિર્દેશો રાહ જોઈ રહ્યા હતા ત્યારે આરબીઆઈએ ગુરુવારે જણાવ્યું હતું કે તેણે વધુ આગળ ધપાવવાનો નિર્ણય કર્યો છે. શેરધારકો સાથે દરખાસ્તો “દરના પ્રસાર માટે અસરકારક મિકેનિઝમ કાર્ય” કરવા. પોસ્ટ પોલિસી પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં, આરબીઆઈના ગવર્નર શક્તિકાંત દાસે તેના માટે સમયરેખા નિર્દિષ્ટ કરી નથી.

ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે બાહ્ય બેન્ચમાર્કને નાના લોન પર ધિરાણ દરને લિંક કરવાના નિર્ણયને સ્થગિત કરવાના ઠરાવથી બેંકો માટે પારદર્શિતામાં સુધારો થવાની ધારણા છે, તેમ છતાં તે બેંકો માટે પડકારો ઊભી કરશે, ભારતીય બેન્કો માટેની જવાબદારીઓ મોટા પ્રમાણમાં નિયત દર . “અમારા દૃષ્ટિકોણમાં, ફ્લોટિંગ રેટ ડિપોઝિટની તેમની સ્વીકાર્યતાને સુધારવા માટે થાપણ કરનારની શિક્ષણમાં વધારો, લોનની બાહ્ય બેંચમાર્કિંગ પર આગળ વધતા પહેલા અને બેંકો માટેના વ્યાજ દરના જોખમોને ઘટાડવા પહેલાં પ્રથમ કરવાની જરૂર છે” એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

ગ્રાહક તરીકે રિટેલ લોન્સની બાહ્ય બેન્ચમાર્કિંગ આરબીઆઈ દ્વારા દરમાં પરિવર્તનના પ્રસાર માટે એક આદર્શ પરિસ્થિતિ રહેશે.

જો તમે પ્રવર્તમાન ઉધાર લેનારા છો અને એક ઋણદાતાને સ્વિચ કરવા માંગો છો જે નીચા દર પ્રદાન કરે છે, તો સ્વિચ તમને લાભ કરશે કે નહીં તે નક્કી કરવા માટે ખર્ચ-લાભ વિશ્લેષણ કરો (ગ્રાફિક જુઓ). નવી લોન લેવા માંગતા લેનારાઓએ તેને જાહેર ક્ષેત્રની બેંકોમાંથી મેળવવાનો પ્રયાસ કરવો જોઈએ, પછી ભલે તેમાં કંટાળાજનક પ્રક્રિયા હોય.