લક્ષ્મી વિલાસ બેન્ક ઈન્ડિયાબુલ્સ હાઉસિંગ ફાઇનાન્સ – મર્જર ફાઈનાન્સ સાથે મર્જ કરશે

લક્ષ્મી વિલાસ બેંકના બોર્ડે શુક્રવારે શેરબજારના સોદા દ્વારા ઇન્ડિયનબુલ્સ હાઉસિંગ ફાઇનાન્સ (આઇબીએચ) સાથે ખાનગી ક્ષેત્રના ધિરાણકર્તાના વિલિનીકરણની મંજૂરી આપી હતી. આ જોડાણથી ઇન્ડિયનબુલ્સને ઓછી કિંમતના સ્થિર ફંડ્સ અને બેંકિંગમાં પ્રવેશની સુવિધા મળશે. કંપની, દેશની બીજી સૌથી મોટી હાઉસિંગ ફાઇનાન્સ કંપની, 2013 માં બેન્કિંગ લાઇસન્સ માટે અસફળ રીતે અરજી કરી હતી.

આ જોડાણથી મોટી ભૌગોલિક હાજરી પ્રાપ્ત કરવા માટે તમિલનાડુ સ્થિત એલવીબીને પણ સક્ષમ કરવામાં આવશે.

વિલીનીકૃત કંપનીનું worth19,472 કરોડનું ચોખ્ખું મૂલ્ય અને નાણાકીય વર્ષ 2015 ના નવ મહિના માટે લોન બુક 23L, 23,393 કરોડ હશે. તેની કર્મચારી શક્તિ 14,300 થી વધુ રહેશે.

આઇબીએચના શેરહોલ્ડર્સમાં સંયુક્ત સમાવિષ્ટ 90.5 ટકા હિસ્સો હશે, જ્યારે એલવીબીના શેરધારકોનું પ્રમાણ 9 .5 ટકા રહેશે. ઇન્ડિયાબુલ્સના સ્થાપક અને ચેરમેન સમીર ગેહલોતનો હિસ્સો ઘટીને 21.5 ટકાથી ઘટીને 19.5 ટકા થઈ જશે. મર્જર અસરકારક થાય તે પહેલાં તે હોલ્ડિંગને 15 ટકાથી નીચે લઈ જશે.

આ એકીકરણ આવી રહ્યું છે જ્યારે હાઉસિંગ ફાઇનાન્સ કંપનીઓને પ્રવાહિતાના મુદ્દાઓનો સામનો કરવો પડ્યો છે અને આઇએલ એન્ડ એફએસના આંચકા પછી લોનની વહેંચણીમાં ઘટાડો થયો છે.

સ્વેપ રેશિયો શેર કરો

એલવીબીના પ્રત્યેક 100 શેર્સ માટે 0.14: 1 નો શેર સ્વેપ રેશિયો, અથવા આઇબીએચના 14 શેર્સને ડિરેક્ટર્સના સંબંધિત બોર્ડ દ્વારા સંમતિ મળી છે, એમ એલવીબીએ નિયમનકારી ફાઇલિંગમાં જણાવ્યું હતું કે સોદો નિયમનકારી મંજૂરીને આધિન છે. જેમાં આરબીઆઈનો સમાવેશ થાય છે.

બંનેને અનુમોદન મેળવવાની આશા છે, આ ઉદાહરણોથી આગળ વધવું – બંધન બેંક સાથે ગૃહ ફાયનાન્સનું જોડાણ, આઇડીએફસી બેન્ક સાથે કેપિટલ ફર્સ્ટ અને ઇન્ડસઇન્ડ બેન્ક સાથે ભારત ફાઇનાન્સિયલ ઇન્ક્લુઝન.

“આ યોજના માટેની નિયુક્ત તારીખ જાન્યુઆરી 1, 2018, અથવા તેવી બીજી તારીખે પરસ્પર સંમત થઈ શકે છે,” એમ એલવીબીએ ફાઇલિંગમાં જણાવ્યું હતું.

ગેહલોટને સંમિશ્રિત એન્ટિટીના વાઇસ ચેરમેન તરીકે નિયુક્ત કરવાની દરખાસ્ત કરવામાં આવી છે. આઇબીએચના વાઇસ ચેરમેન અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર ગગન બાંગા અને એલવીબીના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર પાર્થસારઠી મુખર્જી સંયુક્ત એમડી હોવાનું સૂચન કરે છે.

31 માર્ચ, 2018 ના રોજ એલવીબીની assets 40,429 કરોડની સંપત્તિ અને ₹ 2,328 કરોડની મૂડી અને અનામત હતી. આઇબીએચનું worth 17,792 કરોડનું ચોખ્ખું મૂલ્ય હતું અને 31 ડિસેમ્બર, 2018 ના રોજ રૂ. 99,270 કરોડની લોન બુક હતી.

“બૅન્કનું માનવું છે કે આવી બે સંસ્થાઓનું મર્જર મૂલ્ય અનલૉક કરશે .., વિશાળ અને તંદુરસ્ત વૈવિધ્યસભર રિટેલ એસેટ બુક, મજબૂત વૃદ્ધિ માટે ઉચ્ચ મૂડી આધાર અને નવા વ્યવસાયોમાં પ્રવેશવાની એક મોટી તક ઊભી કરશે,” એમ એલવીબીએ ઉમેર્યું હતું. કે ઉત્તરીય અને પશ્ચિમી બજારોમાં આઇબીએચની હાજરી મર્જ થયેલી એન્ટિટીની પહોંચને વિસ્તૃત કરશે.

“મર્જ થયેલી એન્ટિટી નોંધપાત્ર રીતે મૂડીકૃત હશે … ત્યાં એક વિકલાંગતા હતી જેની સાથે અમે લડતા હતા, જે મોટી રકમથી દૂર થઈ જાય છે. મુખરજીએ પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે, ટૂંક સમયમાં જ એલવીબી ભારતભરમાં બેન્ક બનશે, એમ મૂર્ખીએ પત્રકારોને જણાવ્યું હતું.

સૂચિત વિલિનીકરણના પ્રથમ પગલા તરીકે, આઇબીએચના બોર્ડે સ્વતંત્ર ડિરેક્ટર અને ભૂતપૂર્વ આરબીઆઈના ડેપ્યુટી ગવર્નર એસએસ મુન્દ્રાની અધ્યક્ષતા હેઠળ એક પુનર્ગઠન સમિતિની રચના કરી છે.