આઇએસએસ જીમમાં જેટલું જ સૂક્ષ્મજીવ ધરાવે છે, હોસ્પિટલો: નાસા – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

નાસા વૈજ્ઞાનિકો, જેમાં ભારતીય મૂળનો સમાવેશ થાય છે, એ જાણવા મળ્યું છે કે ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન (આઇએસએસ) બેક્ટેરિયા અને ફૂગ સાથે ભળી રહ્યું છે, પૃથ્વી પરના વ્યાયામ અને હોસ્પિટલો જેવા ઓરબિટલ લેબોરેટરીમાં માઇક્રોબાયલ વાતાવરણ બનાવે છે અને આરોગ્ય જોખમે અવકાશયાત્રીઓને મૂકે છે.

વૈજ્ઞાનિકોએ આઇએસએસની અંદર સપાટી પર મળી આવેલા બેક્ટેરિયા અને ફૂગની વ્યાપક સૂચિ બનાવી છે.

આઇએસએસ પર માઇક્રોબાયલ અને ફંગલ સમુદાયોની રચનાના જ્ઞાનનો ઉપયોગ લાંબા ગાળાની અવકાશ યાત્રા અથવા અવકાશમાં રહેલા નાસા માટે સલામતીના પગલાંને વિકસાવવા માટે કરી શકાય છે, યુએસ સ્પેસ એજન્સીએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

“પૃથ્વી પરના ઇન્ડોર સ્પેસમાં વિશિષ્ટ સૂક્ષ્મજીવો માનવીય સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે. સ્પેસફ્લાઇટ દરમિયાન અવકાશયાત્રીઓ માટે આ વધુ મહત્ત્વનું છે, કેમ કે તેઓએ રોગપ્રતિકારકતામાં ફેરફાર કર્યો છે અને પૃથ્વી પર ઉપલબ્ધ આધુનિક તબીબી હસ્તક્ષેપોમાં પ્રવેશ નથી”, કથૂરી વેંકટેશ્વરન, યુએસમાં નાસા જેટ પ્રોપલ્શન લેબોરેટરી (જેપીએલ) માંથી.

“સંભવિત ભાવિ લાંબા ગાળાના મિશનને ધ્યાનમાં રાખીને, સ્પેસફ્લાઇટ સાથે સંકળાયેલા અનન્ય, બંધ વાતાવરણમાં સંકળાયેલા સૂક્ષ્મજીવના પ્રકારો, તે કેટલા સમય સુધી અસ્તિત્વમાં રહે છે અને માનવ આરોગ્ય અને અવકાશયાન માળખા પર તેમની અસરને કેવી રીતે એકત્રિત કરી શકાય તે ઓળખવું મહત્વપૂર્ણ છે”, વેંકટેશ્વરન , જર્નલ માઇક્રોબોમ માં પ્રકાશિત અભ્યાસના સંબંધિત લેખક .

સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે આઇએસએસ પરના સૂક્ષ્મજીવો મોટે ભાગે માનવીય-સંકળાયેલા હતા. સૌથી પ્રખ્યાત બેક્ટેરિયા સ્ટાફાયલોકોકસ (કુલ એકત્રીકરણના 26 ટકા), પેન્ટિઓઆ (23 ટકા) અને બેસિલસ (11 ટકા) હતા.

તેમાં જીવોનો સમાવેશ થાય છે જે પૃથ્વી પર તકવાદી જીવાણુઓ તરીકે ઓળખાય છે, જેમ કે સ્ટેફાયલોકોકસ એરેયસ (કુલ 10 ટકા અલગ અલગ ઓળખાય છે), જે સામાન્ય રીતે ત્વચા અને નાકના માર્ગમાં અને એંટોબેક્ટેર પર જોવા મળે છે, જે માનવ જઠરાંત્રિય માર્ગ સાથે સંકળાયેલ છે.

પૃથ્વી પર, તેઓ જીમમાં, ઑફિસો અને હોસ્પિટલોમાં મુખ્ય છે, જે સૂચવે છે કે આઇએસએસ અન્ય બાંધેલા વાતાવરણ સમાન છે જ્યાં માઇક્રોબાયોમ માનવ વ્યવસાય દ્વારા આકાર આપવામાં આવે છે.

“આ તકવાદી બેક્ટેરિયા આઇએસએસ પર અવકાશયાત્રીઓમાં રોગનું કારણ બની શકે છે કે કેમ તે અજ્ઞાત છે. આ દરેક વ્યક્તિની સ્વાસ્થ્ય સ્થિતિ અને આ જીવતંત્ર અવકાશ પર્યાવરણમાં કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે સહિતના ઘણાં પરિબળો પર આધારિત છે,” એલેક્ઝાન્ડ્રા ચેસિન્સ્કા સિલાફે કહ્યું હતું કે, જેપીએલ.

ચેસિન્સ્કા સિલાફે કહ્યું હતું કે, “શક્ય છે કે, રોગ-ઉદ્ભવજન્ય જીવોની શોધ વધુ આઇએસએસ માઇક્રોબૉસ જગ્યામાં કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે ચકાસવા માટે વધુ અભ્યાસોના મહત્વ પર પ્રકાશ પાડે છે.”

આઇએસએસ પર ઓળખાય છે તેવા કેટલાક સૂક્ષ્મજંતુઓ પણ પૃથ્વી પર માઇક્રોબાયલ પ્રેરિત કાટમાં ફેલાયા છે. જો કે, આઇએસએસ પર કાટમાળમાં જે ભૂમિકા ભજવે છે તે નક્કી કરવામાં આવે છે, એમ સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું.

તેઓએ 14 મહિનામાં ત્રણ ફ્લાઇટ્સ દરમિયાન, જોવાની વિંડો, ટોઇલેટ, કસરત પ્લેટફોર્મ, ડાઇનિંગ ટેબલ અને સ્લીપિંગ ક્વાર્ટર્સ સહિત આઇએસએસ પર આઠ સ્થળોએ એકત્રિત કરેલા સપાટી નમૂનાઓનું વિશ્લેષણ કરવા માટે પરંપરાગત સંસ્કૃતિ તકનીકો અને જનીન ક્રમશઃ પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કર્યો હતો.

આનાથી તેમને માઇક્રોબાયલ અને ફૂગની વસતી સ્થાનો અને સમયની વચ્ચે કેવી રીતે જુદી પડે છે તે ચકાસવા દે છે.

સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું કે જ્યારે ફેંગલ સમુદાયો સ્થિર હતા, ત્યારે માઇક્રોબાયલ સમુદાયો સ્થાનો પર સમાન હતા પરંતુ સમય જતા બદલાયા.

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)