Tikotok પર પ્રતિબંધ માટે પૂછતા ઓર્ડર ટોચના કોર્ટમાં પડકાર, કોઈ પ્રારંભિક શ્રવણ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ભારતમાં ટિકટોકમાં 54 મિલિયનથી વધુ માસિક સક્રિય વપરાશકર્તાઓ છે.

નવી દિલ્હી:

મદ્રાસ હાઈ કોર્ટે આદેશ આપ્યો છે કે સરકારે ચાઇનીઝ વિડિઓ એપ્લિકેશન ટીકોટ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે અને કહ્યું છે કે તે “પોર્નોગ્રાફીને ઉત્તેજન આપતી” હતી , આજે સુપ્રીમ કોર્ટે પડકાર આપ્યો હતો. અદાલતે વરિષ્ઠ વકીલ અને કૉંગ્રેસના નેતા અબીશેક મનુ સિંઘવીએ વિનંતી કરી હતી કે અદાલતમાં તાકીદની સુનાવણીનો ઇનકાર કર્યો હતો અને કહ્યું હતું કે તે યોગ્ય સમયે આવશે.

ગયા બુધવારે, મદ્રાસ હાઈ કોર્ટે કેન્દ્રને ટિકટોક ડાઉનલોડ પર પ્રતિબંધ મૂકવા જણાવ્યું હતું. આ ઓર્ડરનો ઉપયોગ મીડિયાને એપ્લિકેશનનો ઉપયોગ કરીને બનાવેલી વિડિઓઝને પ્રસારિત કરવા માટે પણ કરવામાં આવ્યો હતો.

ટિકટોક, એક એપ્લિકેશન જે વપરાશકર્તાઓને ખાસ અસરો સાથે ટૂંકા વિડિઓ બનાવવા અને શેર કરવાની મંજૂરી આપે છે, ભારતમાં 54 મિલિયનથી વધુ માસિક સક્રિય વપરાશકર્તાઓ છે.

મદ્રાસ હાઈકોર્ટની મદુરાઈ બેન્ચ, જે એપ્લિકેશન સામેની અરજી સુનાવણી કરતી હતી, જણાવ્યું હતું કે બાળકો જે ટિકટોકનો ઉપયોગ કરી રહ્યા હતા તે જાતીય શિકારીઓના સંપર્કમાં નબળા હતા.

મદુરાઈ સ્થિત વરિષ્ઠ વકીલ-કમ-સામાજિક કાર્યકર મુથુ કુમાર દ્વારા આ અરજી દાખલ કરવામાં આવી હતી. પોર્નોગ્રાફી, સાંસ્કૃતિક ડિગ્રેડેશન, બાળ દુર્વ્યવહાર, આત્મહત્યાના સંદર્ભમાં, તેણે કોર્ટને વિનંતી કરી હતી કે તે ટિકટોક પર પ્રતિબંધ મુકવો.

“અમે ઇન્ફોર્મેશન ટેકનોલોજી (ઇન્ટરમિડિયરીઝ માર્ગદર્શિકા) નિયમો, 2011 નું સંપૂર્ણપણે પાલન કરીએ છીએ. કાયદા અમલીકરણ એજન્સીઓ સાથે વધુ સારી રીતે સંકલન કરવા માટે, અમે ભારતના આધારે મુખ્ય નોડલ અધિકારી નિમણૂક કરી છે,” ટીકોટકે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે બુધવાર

ઉચ્ચ અદાલતે કેન્દ્ર સરકારને 16 એપ્રિલ પહેલાં જવાબ આપવાની પણ વિનંતી કરી હતી, જો તે બાળકોમાં ઓનલાઇન પીડિતોને રોકવા માટે યુ.એસ. માં ચિલ્ડ્રન્સ ઓનલાઈન પ્રાઇવેસી પ્રોટેક્શન એક્ટ જેવી કાયદો ઘડશે.

કોર્ટે કહ્યું હતું કે ટિકટોકનું “ખતરનાક પાસું” એ “અનુચિત” સામગ્રી છે. તે પણ જણાવ્યું હતું કે “બાળકોને અજાણ્યા લોકો સાથે સીધી સંપર્ક કરવાની શક્યતા છે.”

આ આદેશમાં એવું પણ જોવા મળ્યું છે કે એપ્લિકેશનનો ઉપયોગ કરવામાં આવેલી ટીકાઓ ગોપનીયતાનું ઉલ્લંઘન કરી શકે છે.

થોડા મહિના, તમિળનાડુ વિધાનસભાના ફ્લોર પર એઆઈએડીએમકેના વિધાનસભ્ય થેમિમુન અંસારીએ તિકટોક પર પ્રતિબંધ માંગવાની વિનંતી કરી હતી, જેને તેમણે સાંસ્કૃતિક અધોગતિ કહેતા હતા. રાજ્યના આઇટી પ્રધાન મણિકાનંદને કહ્યું હતું કે તે કેન્દ્ર સાથે લઈ જશે.

2019 માં લોંચ કરાયેલ ટિકટોક, બેઇજિંગ સ્થિત બાઇટડેન્સ કંપનીની માલિકીની સામાજિક વિડિઓ એપ્લિકેશન છે, તે ફેબ્રુઆરીમાં એક અબજ ડાઉનલોડ ચિહ્ન પર પહોંચ્યું હતું. 2018 માં તે ચોથી સૌથી વધુ ડાઉનલોડ કરાયેલ નૉન-ગેમ એપ્લિકેશન હતી.

ટિકટોક એવી ઇન્ટરનેટ કંપનીઓમાંની એક હતી જેણે તાજેતરમાં રાષ્ટ્રીય ચૂંટણી માટે અને ભવિષ્ય માટે, સોશિયલ મીડિયા પર નકલી સમાચારને અંકુશમાં લેવાના પ્રયાસરૂપે મોડલ કોડ આચાર સંહિતાના રેખા પર મોડલ કોડ દસ્તાવેજ સાથે જોડાવાની સંમતિ દર્શાવી હતી.

ફેબ્રુઆરીમાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને લખેલા એક પત્રમાં, જમણેરી જૂથ સ્વદેશી જાગરણ મંચે જણાવ્યું હતું કે ટીકોટ બાળકોની વિગતો અને બાળ પોર્નોગ્રાફી અને સંભવતઃ “રાષ્ટ્રીય-વિરોધી” પ્રવૃત્તિઓ માટે ખુલ્લું મેદાન હોવાને શેર કરવા માટે જાણીતું છે.

આ આરોપોને પગલે, બાઇટડેન્સે જણાવ્યું હતું કે ટિકટોક ભારતમાં તેના વપરાશકારો માટે સલામત અને સકારાત્મક ઇન-એપ્લિકેશન વાતાવરણ જાળવવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે.

યુઝર્સે દુરૂપયોગ સામે વપરાશકર્તાઓની સુરક્ષા માટે અમારી પાસે મજબૂત પગલાં છે, જેમાં સરળ રિપોર્ટિંગ મિકેનિઝમ્સનો સમાવેશ થાય છે જે વપરાશકર્તાઓ અને કાયદાના અમલીકરણની સામગ્રીની અમારી શરતો અને સમુદાય દિશાનિર્દેશોનું ઉલ્લંઘન કરતી સામગ્રીની જાણ કરવા માટે સક્ષમ કરે છે.

(આઇએનએ દ્વારા ઇનપુટ્સ સાથે)

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.