પોલીસ અધિકારીની વિધવા કમલા હેરિસ વિશે વાત કરવા માંગે છે

સેન ફ્રાન્સિસ્કો (સીએનએન) સેનેટર કમલા હેરિસે ઝુંબેશની રેલી પછી દોરડા સાથે ટેકો આપનારાઓને ટેકો આપ્યો હતો. તેણી પ્રશંસકોને ગુંજવે છે, સ્વયંસેવકો માટે ઊભી થાય છે અને હાજરી આપવા માટે વ્યક્તિ પછી ખુશીથી આભાર વ્યક્ત કરે છે.

તેના ટીવી પર જોઈને, રેનાટા એસ્પિનોઝા તેના માથાને જુએ છે અને હલાવે છે.
“શું તે ખરેખર તમે છો?” Espinoza સ્ક્રીન પર ઉમેદવાર પૂછે છે. “અથવા તે નથી? આપણે ક્યારેય તે જોયું નથી,” તેણીએ કહ્યું. “તે મને અપમાનિત કરે છે કારણ કે હું તેને હવે તે કરું છું, અને મારી ઇચ્છા છે કે તેણી તે પછી તે કરશે.”
“બેક બેક” એ 2004 છે, જ્યારે એસ્પીનોઝા, તેના પતિ આઇઝેક અને હેરિસ સાન ફ્રાન્સિસ્કોના વિસ્તૃત કાયદો અને વ્યવસ્થાનો પરિવાર – આઇઝેક એસ્પિનોઝા પોલીસ અધિકારી તરીકે અને હેરિસને શહેરના નવા ચૂંટાયેલા જિલ્લા એટર્ની તરીકેનો ભાગ હતા.
જ્યારે રેનાટા એસ્પિનોઝા વિધવા બની હતી અને જ્યારે “લોકો માટે” સ્થાયી થવાની ફરિયાદીના મંત્ર “અચાનક” તેના માટે બન્યાં, અને તેના ખૂની પતિ.
હેરિસ માટે, તે વ્યાવસાયિક અને રાજકીય સીડીની નિર્ણાયક વહેલી શરૂઆતમાં હતી, જે તેને આજે લઈ જશે, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના રાષ્ટ્રપતિ માટે ડેમોક્રેટિક નોમિનેશન માટે ટોપ-ટાયર ઉમેદવાર બનશે.
વકીલ તરીકેનો તેમનો સમય, કેટલીક નીતિઓ આકાર આપવા માટે મદદ કરી રહ્યો છે જેના પર તેણી હવે ચાલી રહી છે અને તેના સમર્થકો અને વિવેચકો બંનેને ચાદર આપવાનો છે.
એક કેસ મૃત્યુ દંડનો તેના વલણ છે. જ્યારે તેણી તેની મૃત્યુદંડની વ્યક્તિગત વિરોધમાં સતત રહી છે, વ્યવસાયિક રીતે તેણે બંનેએ તેને શોધવાની ના પાડી દીધી છે અને કેલિફોર્નિયા એટર્ની જનરલએ તેને ઉપલબ્ધ રાખવા માટે કાર્ય કર્યું છે. તેણીના કાર્યએ મૃત્યુ દંડ માટે અને સામે બંને લોકોને દુઃખ પહોંચાડ્યું છે, તેમ છતાં હેરિસ હંમેશાં તેના નિર્ણયો દ્વારા ઊભો રહ્યો છે.
રેનાટા એસ્પિનોઝાએ હંમેશાં કૅમેરા પર બોલવાની ના પાડી દીધી છે. પરંતુ, 15 વર્ષ પછી, તેણીએ હેરિસના પ્રમુખપદના દોડને કારણે સીએનએન ઇન્ટરવ્યૂ માટે સંમત થયા.
એસ્પિનોઝાએ કહ્યું, “હું લોકોને તે જાણું છું કે તે કોણ છે,” એસ્પિનોઝાએ કહ્યું, “તેણી કેવી રીતે આવી હતી અને તેના પગલે કેવી રીતે અમને અસર થઈ. હું ઇચ્છું છું કે લોકો તેના માટે મત આપવા પહેલાં ભૂતકાળમાં પણ તેના વિશે બધું જ જાણે.” તેમને આઇઝેકની વાર્તા સાંભળવા માટે. ”

અધિકારીની મૃત્યુ

2004 માં ઇસ્ટર પહેલા તે દિવસ હતો. અધિકારી આઇઝેક એસ્પિનોઝા, 29, ને ઓવરટાઇમ પર કહેવામાં આવ્યું હતું, શનિવાર શિફ્ટ કામ કરવા માટે. તે રાત્રે તે ઉતારી લેવાની રાહ જોઈ રહ્યો હતો જેથી તે તેની પત્ની અને 3-વર્ષીય પુત્રી સાથે ઇસ્ટર સેવાઓ પહેલાં આરામ કરી શકે. એસ્પિનોઝા સાન ફ્રાન્સિસ્કોના બેવ્યૂવ ડિસ્ટ્રિક્ટમાં સાદા ક્લોથૉથ્સ અધિકારી તરીકે કામ કરે છે. Bayview ગરીબી અને ગેંગ યુદ્ધો સાથે સંઘર્ષ – પરંતુ તે એક પડોશી એસ્પિનોઝ દોરવામાં આવ્યું હતું, તે સોંપણી તરીકે વિનંતી કરી કારણ કે તેમને લાગ્યું કે તે ત્યાં એક પોલીસ તરીકે સૌથી વધુ અસર કરે છે.
તે રાત્રે, 10 એપ્રિલ, એસ્પિનોઝા અને તેના સાથીએ એક માણસ જોયું જે શસ્ત્ર છુપાવવાનું શરૂ થયું હતું, કારણ કે તે શેરી નીચે ચાલ્યો હતો. ઍસ્પિનોઝા તેમની અનમાર્ક કારમાંથી બહાર નીકળી ગઈ હતી અને અદાલતની જુબાની અનુસાર, પોતાની જાતને પોલીસ અધિકારી તરીકે ઓળખાવતી હતી. 21 વર્ષીય ડેવિડ હિલ, તે માણસ, તેની સામે લગભગ એક ડઝન ફુટ દૂર આવ્યો. પછી તેણે એકે -47 એસોલ્ટ રાઇફલ કાઢી અને લગભગ એક ડઝન રાઉન્ડ કાઢી નાખ્યા.
રેનાટા એસ્પિનોઝા, તેણીના અવાજને નરમ અને શરમાળ, ક્યારેક ક્યારેક કિશોરવયના ઉપરના ભાગમાં યાદ કરતો હતો, “મેં આઇઝેક સાથે લગભગ 30 થી 40 મિનિટ પહેલાં વાત કરી હતી.” “તેણે મને રહેવા માટે કહ્યું હતું કારણ કે તે ઘરે આવી રહ્યો હતો.”
તેને બદલે, તેણીને તેના પતિના સાથી અધિકારીઓ પૈકી એક દ્વારા સાન ફ્રાન્સિસ્કો જનરલ હોસ્પિટલમાં પોલીસ વાહનમાં લઈ જવામાં આવ્યો હતો.
“શું તે જીવંત છે?” તેણીએ પૂછ્યું.
“તે સારું છે, તે જીવંત છે,” તેણીએ તેને ખાતરી આપી.
પરંતુ તેના આઇઝેક ગોળી કરવામાં આવી હતી.
જ્યારે તેઓ હૉસ્પિટલમાં ખેંચાયા ત્યારે પોલીસ અધિકારીઓનો સમુદ્ર એસ્પિનોઝાને મળ્યો. તેમાંના કોઈ પણ તેને જોશે નહીં.
“હું તેને જોઈ શકું છું? શું હું તેને જોઈ શકું છું?” એસ્પીનોઝાએ વિનંતી કરી.
અધિકારીઓએ તેમના કેપ્ટનની શોધ કરી.
એસ્પિનોઝાએ તે રાત્રે જે કહ્યું તે બધું યાદ નથી – તે માત્ર 16 વર્ષની હતી ત્યારથી દરેક રાતની જેમ, આઇઝેક તેના જીવનનો કેન્દ્ર હતો. તે ઠીક છે.
આ જોડી હાઈ સ્કૂલની સ્વીટહાર્ટ હતી. જ્યારે તેઓ એક સોફોમર હતા અને તેઓ એક વરિષ્ઠ હતા ત્યારે તેઓ મળ્યા – તે પાદરીની શરમાળ પુત્રી અને શાળામાં મોટેથી રમૂજ કરનાર હતો. રેનાતાના પિતા, રૂઢિચુસ્ત અને વફાદાર, તેણીએ સોલો તારીખો પર જવાથી પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. તેથી તેના બદલે, યુવા યુગલ નિયમના ભંગ કર્યા વિના એકબીજા સાથે સમય પસાર કરવા માટે રેનાતાના ભાઈબહેનોને સાથે લઇ જશે.
આઇઝેક એસ્પિનોઝા નાની ઉંમરમાં બે વસ્તુઓ જાણતો હતો, તેની પત્નીએ કહ્યું – તે એક દિવસ તેની સાથે લગ્ન કરશે અને તે પોલીસ અધિકારી બનશે.
તેમણે બંને પરિપૂર્ણ કરશે. હાઇ સ્કૂલમાંથી થોડા વર્ષો પછી, રેનાટાએ આઇઝેક સાથે લગ્ન કર્યા. અને તે જલદી જ તે પાત્ર બન્યો, તે પોલીસ અકાદમીમાં જોડાયો. પછી ઘણા વર્ષોથી પ્રયાસ કર્યા પછી, દંપતિને પુત્રી ઇસાબેલા હતી.
એક પિતા, એક પતિ, એક પોલીસ અને એક ખ્રિસ્તી હોવાને કારણે – આઇઝેક એસ્પિનોઝાને તે મહત્વનું છે.
એસ્પિનોઝાના કેપ્ટન રેનાટા પાસે ગયા. તેણે તેના આઇઝેકનો સ્ટાર આપ્યો.
રેનાટા એસ્પિનોઝાએ કહ્યું, “મને યાદ છે કે હું આ રૂમમાં ગયો હતો અને હજી પણ તેનું લોહી હતું. તેણીએ થોભ્યો, આંસુ જે તેણીને પાછો પકડે છે તે હવે ઘટી રહી છે. “તે ત્યાં તેની આંખો બંધ રાખીને ત્યાં મૂક્યો હતો અને મેં અહીં રક્ત જોયું. અને હું તેના પર જતો રહ્યો, મેં હમણાં જ કહ્યું, ‘જાગ.'”
રેનાતાના પાદરી પણ રૂમમાં હતા. તેણીએ તેને વળગી અને વિનંતી કરી. “શું તમે તેના પર પ્રાર્થના કરી શકો છો?” તેણી નિરાશામાં રડે છે. “તેથી તે જાગી શકે છે.”

સમાચાર પરિષદ

ગેરી ડેલગેન્સ સન ફ્રાન્સિસ્કો પોલીસ ઑફિસર્સ એસોસિએશનના અધ્યક્ષ તરીકે તે રાત્રે હોસ્પિટલમાં પણ હતા. આઇઝેક એસ્પિનોઝા બેવ્યૂ સ્ટેશન માટે યુનિયન પ્રતિનિધિ હતા અને ડેલગેનેસ તેમને અને તેમના નાના પરિવારે જાણતા હતા. પછીથી, તે યુવાન અધિકારીના શરીરની છબી મેળવી શક્યો નહીં – તેના મનમાંથી રાઇફલમાંથી બુલેટ્સ દ્વારા ત્રાટક્યું. સાન ફ્રાન્સિસ્કોના અધિકારીને ફરજ બાંધીને 10 વર્ષ થયા હતા.
“તે મૃત્યુ પછી એક કે બે દિવસ, મને તેના તરફથી એક કોલ મળ્યો,” તે યાદ કરે છે. કોલર નવા જિલ્લા એટર્ની હેરિસ હતા. ડેલગેન્સ પણ યુનિયન અધ્યક્ષ તરીકે પ્રમાણમાં નવું હતું અને બંનેમાં થોડો સરસ વ્યવસાયિક સંબંધ હતો કારણ કે પોલીસ સંઘે અન્ય ઉમેદવારને સમર્થન આપ્યું હતું. પરંતુ ડેલેગ્નેસે જણાવ્યું હતું કે બંને એકસાથે કામ કરવાની જરૂરિયાતને માન્યતા આપે છે.
તે જાણતા હતા કે ત્યાં એવા વિસ્તારો હશે જ્યાં તેમને અસંમત થવાની સંમતિ હશે – મૃત્યુ દંડની જેમ. હેરીસે ડીએની કાર્યવાહીમાં મોતની સજા ન મેળવવાની ઝુંબેશમાં વચન આપ્યું હતું – સામાન્ય રીતે બે એરિયાના મતદારો અને જૂરી દ્વારા સમર્થિત વલણ, અને અન્ય બે ઉમેદવારો દ્વારા લેવામાં આવ્યા હતા. ડેલગનેસ, એક પ્રેક્ટિસ કરનારી કેથોલિક હતી, તેણે મિશ્ર લાગણીઓ હતી. તેઓ જાહેરમાં તેમના કારકિર્દીમાં મૃત્યુદંડને ટેકો અને નકારી કાઢશે.
13 એપ્રિલ, 2004 ના રોજ આઇઝેક એસ્પિનોઝાને ગોળી મારીને ત્રણ દિવસ પછી, એક શંકાસ્પદ કસ્ટડીમાં હતો અને ડેલેગ્નેસ એક સમાચાર પરિષદમાં હેરિસ સાથે જોડાવા માટે સંમત થયા હતા.
હેરિસે પત્રકારો અને કૅમેરાના કર્મચારીઓને કહ્યું હતું કે “સાન ફ્રાન્સિસ્કોમાં, હું ઇચ્છું છું કે, મોટાભાગના લોકો માને છે કે સૌથી ગંભીર ગુનાઓ સૌથી ગંભીર પરિણામો સાથે મળ્યા છે.” “અને પેરોલની શક્યતા વિના તે જીવન એક ગંભીર પરિણામ છે.”
“હું ત્યાં ઊભો રહ્યો છું અને હું જાઉં છું, ‘ઓહ માય ગોડ,’ તેણે ડેલેગ્નેસને યાદ કર્યું, જેણે ડી.એ.એ. પછી તરત જ ઊભો રહેલો, તે પછી તેણે કહ્યું. “બાળક હજુ પણ જમીન પર નથી. તમે તમારી જાતને વિચારી રહ્યા છો, ઠીક છે, શું તે દિલગીર છે કે આ બાળક મરી ગયો છે કે શું તે ફક્ત રાજકીય તક છે? શું તે માત્ર તે જ હકીકત પર બેસવા માટેની તક છે કે તેણી જે નથી જઈ રહી મૃત્યુ દંડનો પીછો કરવો? ”
લાંબા સમયથી હેરિસના સલાહકાર ડેબી મેસ્લોહ, જે ડી.એ.ના કાર્યાલયના સંદેશાવ્યવહારના ડિરેક્ટર હતા, એસ્પિનોઝાની હત્યા પછીના કલાકો અને દિવસોની નવી ટીમ માટે ભાવનાત્મક રીતે ઉપયોગમાં લેવાયાના થોડા દિવસો પછી યાદ કરાઈ હતી.
એસ્પીનોઝાની હત્યાના 48 કલાકની અંદર, મેસલોહ પત્રકારોને ટિપ્પણી માટે પૂછતો હતો, એમ કહીને પોલીસ અધિકારીઓનું યુનિયન મૃત્યુ દંડની માંગ કરી રહ્યો હતો. પરંતુ સાન ફ્રાન્સિસ્કોના જૂરી ભાગ્યે જ, જો ક્યારેય મૃત્યુ દંડની સજા આપે છે અને શંકાસ્પદ વ્યક્તિ માત્ર 21 વર્ષનો છે, તો તેણે સીએનએનને કહ્યું હતું.
મેસલોહ જણાવે છે કે, “અમે પ્રમાણિક બનવા માટેના સંપૂર્ણ પ્રયાસમાં કામ કરતા હતા અને મુશ્કેલ અને ભાવનાત્મક રીતે શુદ્ધ પરિસ્થિતિ પર સ્પષ્ટતા પ્રદાન કરીએ છીએ.” “સંચાર નિર્દેશક તરીકે, મેં ભલામણ કરી હતી કે અમે શક્ય તેટલી વહેલી તકે કેસ પ્રદાન કરીશું.”
27 વર્ષીય વિધવા બનવા માટે એક નવું ચાલવા શીખતું બાળક સાથે બનવાની આઘાતમાં, રેનાટા એસ્પિનોઝાની યાદગીરી હત્યા પછીના તાત્કાલિક દિવસો વિશે અયોગ્ય છે. પરંતુ તેણીએ સ્ફટિક સ્પષ્ટ છે કે સમાચાર પરિષદમાં તેણીએ જ્યારે પ્રથમ હેરિસના મૃત્યુ દંડની માંગ ન લેવાના નિર્ણય વિશે સાંભળ્યું હતું.
એસ્પીનોઝાએ કહ્યું, “તેણીએ મને ફોન કર્યો ન હતો.” “હું સમજી શકતો નથી કે તેણી કૅમેરા પર કેમ આવી તે કહેવા માટે કહે છે કે તે કુટુંબ સાથે વાત કર્યા વિના, તે દફનાવવામાં આવે ત્યાં સુધી તમે રાહ જોઇ શકતા નથી?”
તેના દુઃખ પર ન્યૂફાઉન્ડ ગુસ્સો પડ્યો હતો.
ઍસ્પિનોઝાએ કહ્યું, “મને લાગ્યું કે તેણે અમારી પાસેથી કંઈક લીધું છે.” “તેણીએ હમણાં જ અમારા તરફથી ન્યાય લીધો હતો. આઇઝેકથી તે ફક્ત પોતાની જાતને વિચારી રહી હતી. મને શા માટે સમજાયું ન હતું. હું અવિશ્વાસમાં હતો કે તેણી આગળ વધી ગઈ છે અને તેણે મારા પતિ માટે મૃત્યુ દંડની માંગ ન લેવાનો નિર્ણય કર્યો છે. ”

રાજકીય રેમિફિકેશન

હેરિસ માટે રાજકીય ફટકો ઝડપથી, જાહેરમાં અને એસ્પિનોઝાના અંતિમવિધિમાં વાદળી બહાર આવ્યો, જે હાજરીમાં સૌથી શક્તિશાળી ચૂંટાયેલા અધિકારી દ્વારા નક્કી કરવામાં આવ્યું.
સેંકડો પોલીસ અધિકારીઓ, રાજ્ય અને શહેરના અધિકારીઓએ તેમની યુવાન વિધવા અને બાળકને કાસ્કેટ નજીક બેઠા સાથે, ઘટી ગયેલા અધિકારી માટે ચર્ચને ભર્યા.
યુ.એસ. સેન. ડિયાન ફેઈનસ્ટેઇન, સેનેટમાં તેના હથિયારના હથિયાર પ્રતિબંધને ફરીથી અધિકૃત કરવાના મધ્યમાં, એક ઉપાસના આપવા માટે આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું હતું. 2004 માં, ફેઈનસ્ટેઇન મૃત્યુદંડની ટેકો આપતી હતી, તે પછીથી તેણીની સ્થિતિ બદલાઈ ગઈ હતી. પરંતુ, તે ગડગડાવી ભીડ સમક્ષ આગળ વધતાં ફેઈનસ્ટેને તે દિવસે તેની લાગણીઓ સ્પષ્ટ કરી.
તેણીએ તૈયાર કરેલી ટિપ્પણીમાંથી ભાગ લીધો હતો અને, તેણીના નામનો ઉપયોગ ન કરતી વખતે, નવા જીલ્લા એટર્નીને વિસ્ફોટ કર્યો હતો. “આ ફક્ત કરૂણાંતિકાની વ્યાખ્યા નથી, તે મૃત્યુ દંડ કાયદો દ્વારા અપાયેલી ખાસ સંભાવના છે”, તેણીએ જણાવ્યું હતું.
રેનાટા એસ્પિનોઝા ફેઈનસ્ટાઇનના શબ્દો પછી અરાજકતાના દિનને યાદ કરે છે – પછી હેરિસ તરફ વળ્યા પછી સેંકડો ક્રમ-અને-ફાઇલ અધિકારીઓ દ્વારા ઉભા રહેલા ઉદ્ઘાટન.
ડેલેગ્નેસ, જે અંતિમવિધિમાં પણ હતા, હેરિસ માટે નિષ્ઠુર આદર રાખે છે. “તે કહેવું ખૂબ સરળ હતું, ‘અરે, હું મૃત્યુ દંડની વિરુદ્ધ છું પરંતુ આ વ્યક્તિએ એક કોપને મારી નાખ્યો છે અને હું આના પર મારો મગજ બદલું છું.’ આ વાત માટે કંઈક કહેવાનું છે કે તે સતત રહી રહી છે. ”
તેમ છતાં, સાન ફ્રાન્સિસ્કો પોલીસ ઑફિસર્સ એસોસિયેશનએ તેના ભવિષ્યના કોઈપણ રાજકીય રનમાં હેરિસને ક્યારેય સમર્થન આપ્યું નહીં.
હેરિસના સલાહકાર મેસલોહએ જણાવ્યું હતું કે અંતિમવિધિએ ડી.એ. ઑફિસ અને પોલીસ વિભાગ વચ્ચેના સંબંધને તોડ્યો હતો. “આ કેસમાં મૃત્યુ દંડની ચર્ચના વચનોએ સાન ફ્રાન્સિસ્કોના કાયદાનું અમલીકરણ અને અમારા કાર્યાલય અને પરિવાર વચ્ચેના ઊંડા વિભાજન અને દુઃખની વાવણી કરી.” ડી.એ પીની પીડિત સેવાઓ ટીમ પોલીસ વિભાગ, એક વિભાગ કે જે પરિવારની આસપાસ બંધ રહ્યો હતો તેના સંપર્કમાં હતો.
ડી.એલ.ની ઑફિસમાં ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યા પછી પેરોલ વિના જેલમાં જેલની સજા મળી હતી, પ્રતિવાદીની ઉંમરને પડકાર આપવામાં આવ્યો હતો, એમ મેસલોહએ જણાવ્યું હતું. સહાયક ડીએ, હેરી ડોર્ફમેન, આ કેસનો સંપૂર્ણ સંસાધન સાથે પ્રયાસ કરશે અને સીધી જ પરિવાર સાથે જોડાઈ જશે.
પરંતુ એસ્પિનોઝા પરિવાર હજુ પણ હેરિસ સાથે વાત કરવા માંગે છે.
રેનાટા એસ્પિનોઝાએ હેરિસને પત્ર લખ્યો. માત્ર એક વર્ષથી આઇઝેકની મોટી બહેન રેગીના એસ્પિનોઝાએ ડી.એ. તરફથી પ્રતિભાવ અથવા ફોન કૉલની અપેક્ષા રાખી હતી. “તેણીએ ક્યારેય નહીં બોલાવી,” રેજીના એસ્પિનોઝાએ કહ્યું. “રેનાટા, મારી ભત્રીજી, મારા માતાપિતા, મને, અથવા અધિકારીઓ માટે કોઈ વિચારણા ન હતી.”
મેસ્લોહ એ એસ્પિનોઝા કુટુંબમાંથી હેરિસને પહોંચતા પત્રને યાદ કરતો નથી. તેણીએ કહ્યું હતું કે, જ્યારે તેણી એકાઉન્ટ પર વિવાદ કરી શકતી ન હતી, ત્યારે તે હેરિસના એક અક્ષરને જવાબ આપવા માટે બિનઅસરકારક બનશે. તેણીએ ઓફિસમાં તેના વર્ષોથી ઘણા પત્રોનો સખત જવાબ આપવા માટે હેરિસને જાણ કરી છે.
એસ્પીનોઝ હજી પણ સમજી શક્યા નથી કે હેરિસ આહાકની મૃત્યુ માટે શક્ય મહત્તમ સજા કેમ લેશે નહીં. 1973 માં, કેલિફોર્નિયાએ “વિશેષ સંજોગો” કાયદો પસાર કર્યો હતો, જે મૃત્યુદંડ માટે લાયક પોલીસ અધિકારીનો ખૂની બનાવે છે.
એસ્પિનોઝે જાણ્યું હતું કે તાત્કાલિક ભૂતકાળમાં મૃત્યુ દંડ દર્શાવવામાં આવ્યો હતો કારણ કે સજા અશક્ય હોઈ શકે છે, પરંતુ દાયકાઓથી આરોપી કોપ કિલર સાન ફ્રાન્સિસ્કોમાં ટ્રાયલ પર ગયો ન હતો.
હેરિસે ડી.એ.એ.ના તેના રન દરમિયાન મૃત્યુ દંડનો વિરોધ કર્યો હતો, જેમાં કહેવાયું હતું કે પ્રતિવાદીઓની જાતિ અને આવકના આધારે તેની અરજીની અસમાનતા અને મૃત્યુ પામેલા કેદીઓને રાખવાના કરદાતાઓના ખર્ચ સહિત ઘણી પદ્ધતિસરની ખામી હતી. પંક્તિ
23 એપ્રિલ – એસ્પીનોઝાના મૃત્યુના 13 દિવસ પછી અને તેના અંતિમવિધિથી માત્ર એક સપ્તાહ – સાન ફ્રાન્સિસ્કો ક્રોનિકલે હેરિસના અભિપ્રાય લેખ લખ્યા હતા જ્યાં તેણીએ ફરીથી મૃત્યુ દંડનો ઉપયોગ કરીને સમસ્યાઓ તરીકે જોયું હતું, અને તેણી શા માટે નહીં તેને અનુસરવા. તેણીએ લખ્યું હતું કે, “જે લોકો આ પ્રતિવાદીને મારી નાખે છે તે માટે, મને ફક્ત કહેવું જોઈએ કે સિદ્ધાંતમાં કોઈ અપવાદ હોઈ શકે નહીં.”
હેરિસે લખ્યું હતું કે તે મૃત્યુ દંડનો વિરોધ કરવા સાન ફ્રાન્સિસ્કોના લોકો પ્રત્યેની તેમની પ્રતિબદ્ધતાને માન આપવા માંગતી હતી. “જિલ્લો એટર્નીને ન્યાય મેળવવાનો બદલો લેવાનો આરોપ છે, બદલામાં નહીં.”
એસ્પિનોઝા પરિવારએ આ ટુકડો કાપ્યો અને આઇઝેક માટે સ્મારક આલ્બમમાં ઉમેર્યો. તેઓ સમાચાર પરિષદ પહેલા મૃત્યુ દંડની સામે હેરિસના વિરોધ વિશે જાણતા નહોતા, તેમ તેમણે જણાવ્યું હતું. તેમના મૂંઝવણ અને ગુસ્સામાં વધારો થયો હતો, એવી લાગણી કે ડીએ આઇઝેકને મજબૂત બનાવવા માટે સંપૂર્ણ ન્યાયની માંગ ન હતી.
પરિવાર કહે છે કે તેઓએ હેરિસ સાથેની મીટિંગની વ્યવસ્થા કરવા સહાયક ડીએને પૂછ્યું હતું, જેથી તેઓ વ્યક્તિગત રીતે તેમની અરજી કરી શકે.
“તેણીએ જે કહ્યું તે બરાબર મને યાદ નથી,” રેજિના એસ્પિનોઝાએ સીએનએનને જણાવ્યું હતું. “પરંતુ મને યાદ છે કે ત્યાં કોઈ જોડાણ નહોતું. અમે તેને જણાવ્યા કે અમને કેવું લાગ્યું. અમે વધુ સારું લાગ્યું નહીં.”
રેનાટા એસ્પિનોઝા યાદ કરે છે: “તેણી ક્યારેય આવી ન હતી અને બોલી, ‘તમારા ખોટ માટે હું દિલગીર છું.’ ક્યારેય નહીં. ” તેણીએ કહ્યું કે તે એક ક્ષણ માટે પણ માનવ જોડાણ ઇચ્છે છે, તેણીએ કહ્યું. “હું તેમની સમજૂતી સીધી સાંભળી શક્યો હોત અને પછી અમે તેના વિશે વાત કરી શક્યા હોત.”
મહિનાઓ અને તે પછીના વર્ષોમાં ટ્રાયલ માટે દોષી ઠરાવવામાં આવ્યા હતા, રેનાટા એસ્પિનોઝાએ કહ્યું હતું કે હેરિસે ક્યારેય તેણીને એવી દયા આપી ન હતી જે તેણીને આશા હતી.
આ મહિને રાષ્ટ્રપતિના પ્રચાર અભિયાન પર, હેરિસે અધિકારી એસ્પીનોઝાના કેસને “એક સંપૂર્ણ દુર્ઘટના” તરીકે ઓળખાવી હતી અને કહ્યું હતું કે તેણીની ઑફિસે “અમારી પાસે જે સંસાધનો હતા તે કેસનો કાર્યવાહી કરી હતી.”
તેણીએ વ્યક્તિગત રીતે ક્યારેય એસ્પિનોઝા કુટુંબ સાથે વાત કરી હતી કે નહીં તે પૂછવામાં તેણીએ સીધી જવાબ આપ્યો ન હતો, પરંતુ તેણીના ઑફિસમાંથી કોઈએ કહ્યું હતું. “અમે કુટુંબમાં પહોંચ્યા, અમે હંમેશાં કર્યું. અમે તે કિસ્સામાં પણ કર્યું અને અમારી સહાયતા કુટુંબને આપી શકતા બધા સપોર્ટની ઓફર કરી.”
પૂછવામાં આવ્યું હતું કે મૃત્યુ દંડની જાહેરાત કરતાં પહેલાં તેણીને પરિવાર સાથે વાત કરતાં નથી કે કેમ તે બદલવામાં આવશે નહીં, હેરિસે કહ્યું હતું કે, “મેં મારો નિર્ણય લેવાની પરવાનગી માંગી નથી.”
તેણી સીએનએન સાથે આ બાબતે વધુ ચર્ચા કરશે નહીં, પરંતુ ગયા મહિને હેરિસે સાન ફ્રાન્સિસ્કો ક્રોનિકલને જે પ્રશ્ન પર પ્રતિબિંબિત કર્યો હતો તે કહ્યું છે કે શું તેણે એસ્પીનોઝાના સજાના દંડની અંતિમવિધિ પછી રાહ જોવી જોઈએ કે કેમ.
“કદાચ તે એક રાજકીય શિખાઉ ભૂલ હતી. મને ખબર નથી. કદાચ તે યોગ્ય વસ્તુ હતી પરંતુ તમારે તેના માટે ગરમી લેવી પડી,” તેમ એક અખબારએ કહ્યું હતું.

જેલમાં જીવન

ઍસ્પિનોઝાના હત્યારા ડેવિડ હિલ અને ડેવિડ હિલે કહ્યું હતું કે “અભિયાનને વચન આપવા માટે તે ખૂબ હિંમત અને પ્રામાણિકતા ધરાવે છે.” ડેરી હિલે કહ્યું હતું કે હેરિસના નિર્ણયની મુખ્ય લાંચ મૃત્યુદંડની માંગ ન લેવી જોઈએ. “હું કાયમ આભારી છું.”
હિલ હવે 36 છે. તે કેલિફોર્નિયા સ્ટેટ જેલની મહત્તમ સલામતીમાં એક કેદીઓ છે.
હિલે કહ્યું, “હું મારા બાકીના જીવનને જેલમાં મુકું છું, હકીકતમાં અને ભાવના વગર. એસ્પીનોઝાની હત્યાના દોષ અને તેના સાથીની હત્યાના દોષી ઠર્યા પછી, એક ન્યાયાધીશે પેરોલની શક્યતા વિના સતત બે જીવનની સજા પાઠવી.
સીએનએન સાથેના ફોન કૉલ્સની શ્રેણીમાં, હિલ એકવાર 21 વર્ષીય ગેંગ સદસ્ય પર પ્રતિબિંબિત થાય છે, અને તે કહે છે કે તે આજે કેવી રીતે અલગ છે. એસ્પિનોઝા કુટુંબ પર જે દુઃખ પહોંચ્યું હતું તેના વિશે બોલ્યા ત્યાં સુધી, હિલ ઉત્સાહિત અને ઉત્સાહિત લાગ્યો.
હિલે કહ્યું, “હું આખી પરિસ્થિતિ વિશે પશ્ચાતાપ કરું છું,” તેણે હિલચાલને યાદ કર્યા પછી થોભ્યા. “હું ખૂબ જ દુ: ખી છું અને જેલના પુનર્વસન કાર્યક્રમો દ્વારા હું આ અનુભૂતિમાં આવ્યો છું. તેઓએ મને સમજવામાં મદદ કરી છે.”
જ્યારે રેનાટા એસ્પિનોઝા વિશે પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે હિલે કહ્યું, “માફ કરશો નહીં.” તેણે કહ્યું કે તેણે છેલ્લા 15 વર્ષમાં તેના પસ્તાવો વ્યક્ત કરતાં કોઈ પણ પત્ર એસ્પોનોઝાને મોકલવાની કોશિશ કરી નથી, પરંતુ કહ્યું કે તેના વિશેની ક્રિયાઓ તેના માટે કેટલું નુકસાન પહોંચાડતી હતી તે વિશે વારંવાર વિચારે છે.
તેણે કહ્યું, “હું જાણું છું કે તેણી શું ખોવાઈ ગઈ છે,” એસ્પિનોઝાએ જે માણસને મારી નાખ્યો તે વિના પુત્રીને ઉછેરવાની વાત કરી.
હિલે કહ્યું, “તે બધા પ્રથમ ક્ષણો,” પોતે પિતા હતા. “તે બધું પણ તે ગુમ થઈ રહ્યું છે.”
હિલ પાસે જેલમાં સુનિશ્ચિત સમય છે, જે એક દિવસ 6 વાગ્યે શરૂ થાય છે અને સૂર્યોદય પહેલાં સમાપ્ત થાય છે. તેમણે વિવિધ પ્રકારનાં વર્ગો લે છે – પુનઃસ્થાપન ન્યાય, કલા, સંસ્કૃતિ, સર્જનાત્મક લેખન અને યોગ. તે જેલની સાક્ષરતા કારકુન છે અને જેલની પુસ્તક ક્લબમાં સામેલ છે, જ્યાં મહેમાનો કેદીઓ સાથે વાત કરે છે.
હિલે કહ્યું કે તે રાષ્ટ્રપતિ માટે કમલા હેરિસની ઝુંબેશ પર ધ્યાન આપી રહ્યો છે અને તેણે તેના મૃત્યુ દંડની સામે તેના અંગત વિરોધને અન્ડરસ્કૉર કર્યું છે. તેમના કિસ્સામાં, હિલને કહ્યું હતું કે, મૃત્યુની સજા નહીં આપવાની તેની સંપૂર્ણ દૃષ્ટિબિંદુ બદલાઈ ગઈ, ભલે તે જાણે કે તે જેલમાં મૃત્યુ પામે છે. “ત્યાં કોઈ વિશિષ્ટ દિવસ નથી જે મને ખબર છે કે હું મરીશ,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “હું અસમર્થ નથી.”

બીજો કેસ

ઘડિયાળ પ્રોફેસર હદાર અવિરામ માટે ચાલી રહી હતી.
“45 દિવસ,” તેણીએ પોતાને કહ્યું. “45.”
તેમણે change.org વેબસાઇટ પર “એક અરજી શરૂ કરો” ક્લિક કર્યું. તેણીએ તેને શીર્ષક આપ્યું, “જજ કાર્નેની મૃત્યુ દંડ નિવારણ નિર્ણય અપીલ કરશો નહીં.” અવિરામએ જાહેર અરજીની શરૂઆત કરવાનું શરૂ કર્યું , આ અરજીને કેલિફોર્નિયાના ગવર્નર જેરી બ્રાઉન અને એટર્ની જનરલ કમલા હેરિસને આદેશ આપ્યો.
તે ઉનાળામાં હતો, 2014. યુએસ જીલ્લા અદાલતના ન્યાયાધીશ કોર્મૅક કાર્નેએ કેલિફોર્નિયાના મૃત્યુ દંડને ગેરબંધારણીય, રાજ્યમાં ફાંસીની સજા અટકાવવાનું શાસન કર્યું હતું.
તેમણે જોયું કે અમલ પહેલાં મૃત્યુની સજા પર લાંબા સમય સુધી રાહ જોવી તે ક્રૂર અને અસામાન્ય સજા હતી. અવિરામ જેવા દંડ-વિરોધી કાર્યકરો ન્યાયાધીશની તર્કથી સંમત થયા નથી, પરંતુ હજી પણ નિર્ણયને ખુશ કરી શકે છે.
કૅલિફોર્નિયામાં મૃત્યુ દંડની નાબૂદ કરવાનો પ્રયાસ કરતા બે મતદાન દરખાસ્તો નિષ્ફળ થઈ હતી પરંતુ અહીં એક નવી તક હતી. જો હેરિસે 45-દિવસની વિંડો બંધ કરતા પહેલાં 9 મી સર્કિટ કોર્ટ ઓફ અપીલને અપીલ ફાઇલ કરી ન હતી, તો અવિરામ માનતો હતો કે જજ કાર્ને દ્વારાનો નિર્ણય મૃત્યુ દંડને સમાપ્ત કરવા માટે લોન્ચિંગ પેડ બનશે.
અવિરામ આશા રાખતા હતા કે 2011 માં એટર્ની જનરલ બનનારા હેરિસ સાંભળશે. “હું જાણતો હતો કે તે વ્યક્તિગત રીતે મૃત્યુ દંડની વિરુદ્ધમાં હતી અને સાન ફ્રાન્સિસ્કો ડી.એ. તરીકે ક્યારેય તેની શોધ કરી ન હતી,” અવિરામ જણાવે છે. “મૂળભૂત રીતે, એટલા માટે મેં એટર્ની જનરલને જે કરવાનું કહ્યું તે બધું જ ન હતું.”
અવિરામે તેની અરજી સાથે તેણીની અરજી બંધ કરીને હેરિસને સંદેશો આપ્યો હતો: “હું મિસ હેરિસને યોગ્ય વસ્તુ કરવા માટે વિનંતી કરું છું, કારણ કે તેણીનું કાર્યાલય (પ્રોપ 8) માં થયું હતું અને તે નિર્ણયને અપીલ કરવાથી બચવા બરાબર, સમજદાર અને ન્યાયી છે . ”
હેરિસે કેલિફોર્નિયાના મતદાર-મંજૂર કાયદાના પ્રોપોઝિશન 8 નો બચાવ કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો, જે સમાન જાતીય લગ્નને ગેરબંધારણીય જાહેર કરતો હતો. તેણી અને ગવર્નર માનતા હતા કે મતદાર પહેલ એ સમલિંગી યુગલોના નાગરિક અધિકારોનું ઉલ્લંઘન કરે છે. તેમની કાર્યવાહીમાં કેસ સુપ્રીમ કોર્ટ સુધી પહોંચવાનો માર્ગ મોકળો થયો, જે પાછળથી સમાન જાતિના યુગલોને લગ્ન કરવાની પરવાનગી આપવા તરફેણમાં હતો.
45 દિવસની જેમ, અવિરામ માનતો હતો કે તે હેરિસ વિશે બરાબર હતી.
“તેથી, અમારા આશ્ચર્યની કલ્પના કરો કે, ઘડિયાળની બહાર બે દિવસ પહેલાં, એટર્ની જનરલ નિર્ણયની અપીલ કરવાનો નિર્ણય લે છે,” અવિરામ જણાવ્યું હતું. “તે પ્રાપ્ત કરવા માટે સમાચાર એક અસ્વસ્થ ભાગ હતો.”
થોડા જ સમય પછી, અવિરામએ કહ્યું કે તેણીને સહાયક તરફથી હેરિસને કૉલ મળ્યો હતો જેણે સમજાવ્યું હતું કે અપીલ દાખલ કરવામાં આવી હતી કારણ કે ન્યાયાધીશની તકરાર ભૂલ થઈ હતી.
પરંતુ અવિરામએ હેરિસની કામગીરીને “મૃત્યુ દંડ પ્રત્યેના તેના અંગત વિરોધથી ભાગ્યે જ સુસંગત” તરીકે જોયો.
“તમે નૈતિક રીતે અન્યાયી વસ્તુઓની બચાવ કરવા માટે કોઈ ફરજિયાત નથી,” તેણીએ સીએનએનને જણાવ્યું હતું. “જો તમે ખરેખર માનતા હો કે તેઓ નૈતિક રીતે અન્યાયી છે અને તમારી પાસે એક સ્ટેન્ડ લેવાની તક છે, તો મને લાગે છે કે તે કરવું આવશ્યક છે.”
હેરિસની અભિયાનએ મૃત્યુ દંડની અપીલ વિશે સીએનએન પ્રશ્નોના જવાબો આપ્યા નથી.
જ્યારે હેરિસે અપીલ દાખલ કરી હતી ત્યારે કેલિફોર્નિયામાં એન્ટી-ડેથ પેનલ્ટી વકીલોને નિરાશ કર્યા હતા, એટલાની જનરલ માટે ” લોસ એન્જલસ ટાઇમ્સ એડિટોરિયલ બોર્ડ” દ્વારા યોગ્ય નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો , “વ્યક્તિગત રાજકારણ પર વ્યવસાયિક જવાબદારી મૂકવી.” પરંતુ અખબારએ પ્રોપ્રિયોશન 8. ને ટેકો આપતા હેરિસની અસંગતતાનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો છે. “… બે કિસ્સાઓમાં હેરિસનો પ્રતિભાવ વ્યાવસાયિક વ્યવસાયની મર્યાદાઓને પસંદ કરવાની અને પસંદ કરવાની ઇચ્છા સૂચવે છે.”
9 મી સર્કિટ કોર્ટ ઑફ અપીલ્સ એ એટર્ની જનરલની દલીલ સાથે સંમત થયા અને નીચલા અદાલતના ચુકાદાને ઉથલાવી દીધી. મૃત્યુ દંડ ફરી એકવાર કેલિફોર્નિયાની દંડ વ્યવસ્થાનો ભાગ હતો. આ વર્ષ સુધી.
માર્ચમાં, કેલિફોર્નિયાના નવા ગવર્નર ગેવિન ન્યૂઝમે રાજ્યના મૃત્યુ દંડ પર સ્થગિતતાને લગતી કાર્યકારી હુકમ પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા , જેને તે “બિનઅસરકારક, અપ્રગટ અને અનૈતિક” કહેવામાં આવ્યું હતું. ન્યુઝમના આદેશ હેઠળ, મૃત્યુની સજા પરના તમામ 737 કેદીઓને રાહત આપવામાં આવી હતી.
આ નિર્ણય એ છે કે રાષ્ટ્રપતિપદના ઉમેદવાર હેરિસે તરત જ પ્રશંસા કરી. એક નિવેદનમાં તેણીએ જણાવ્યું હતું કે, “મેં કેલિફોર્નિયામાં મૃત્યુ દંડની આ ગંભીર ભૂલવાળી સિસ્ટમ પર સ્થગિત મૂકવાના નિર્ણય બદલ ગવર્નર ન્યૂઝમની પ્રશંસા કરી.”
અવિરામએ હેરિસની કાયદા અમલીકરણ કારકિર્દીની તપાસ કરી અને તેને પ્રગતિશીલ વકીલ તરીકે બોલાવ્યો, પરંતુ મૃત્યુ દંડની અપીલ પર તેની કાર્યવાહીની ટીકા કરી.
“બહાદુર વસ્તુ ક્રાંતિકારી વસ્તુ કરનાર વ્યક્તિને ટેકો આપવા માટે એટલી બધી નથી. બહાદુર વસ્તુ વાસ્તવમાં આગળ વધવું અને ક્રાંતિકારી વસ્તુ કરવી તે છે.”

એક સંપૂર્ણ ચિત્ર

રેનાટા એસ્પિનોઝા માટે, મૃત્યુ દંડની અપીલથી હેરિસ વિશેની તેની મૂંઝવણમાં વધારો થયો. “એવું લાગે છે કે, હવે તમે તમારા મનને કેમ બદલી રહ્યા છો? તમે તમારા મનને પાછળ કેમ બદલી શક્યા નથી અને તમારી લાગણીઓને એક બાજુ મૂકી શકો છો?”
એસ્પિનોઝાએ સીએનએનને કહ્યું હતું કે તે બે કારણોસર એક મુલાકાતમાં સંમત થયા હતા.
પ્રથમ મતદાતાઓ ઉમેદવાર અને તેમના માનવતા સંપૂર્ણ ચિત્ર હોય છે. “તમે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના રાષ્ટ્રપતિ બનવાનો પ્રયત્ન કરી રહ્યા છો. તે ઘણો છે. શું તમે દયા બતાવવા જઈ રહ્યા છો? શું તમે ‘લોકો માટે’ બનશો? અથવા તમે તમારા માટે જશો?” તેણીએ ‘લોકો માટે’ સૂત્રનો સંદર્ભ આપીને ઉમેદવારને પૂછ્યું.
બીજું, અને વધુ મહત્ત્વનું, આઇઝેક માટે હતું. ઍસ્પિનોઝાએ કહ્યું હતું કે, તેઓ તેમના લગ્નમાં બહાદુર અને મોહક હતા, અને તેણીએ તેમને વાત કરવા દેવાનું પસંદ કર્યું. પરંતુ હવે તે વાત કરી શકતો નથી.
ઍસ્પિનોઝાએ કહ્યું, “તે ફક્ત નિષ્પક્ષતામાં માનતો હતો.” “જે રીતે તેની સાથે વસ્તુઓ નીચે આવી, તે યોગ્ય ન હતી. તે હંમેશાં નાના વ્યક્તિ માટે લડતો હતો અને તેને તે કરવાનું ગમતું હતું. તે અમારી સાથે, તેણી નિરાશ હતી. અને હવે તમે રાષ્ટ્રપતિ માટે ચાલી રહ્યા છો. હું તેને નથી લાગતો પછી તે ક્રિયાઓ તે આઇઝેક મંજૂર કરશે. ”