બાળપણમાં સ્થૂળતા માટે સ્તનનું દૂધ સંભવિત પરિબળ હોઈ શકે છે: અભ્યાસ – ધ હેલ્થસાઇટ

તાજેતરના અભ્યાસમાં બાળકોમાં સ્થૂળતાના જોખમને ઘટાડવાનો માર્ગ મળ્યો છે. અભ્યાસના સંશોધકોએ બાળપણના સ્થૂળતા માટે સંભવિત પરિબળ તરીકે સ્તન દૂધનું વિશ્લેષણ કર્યું છે. જર્નલમાં પ્રકાશિત સંશોધન ધ અમેરિકન જર્નલ ઓફ ક્લિનિકલ ન્યુટ્રિશન સૂચવે છે કે સામાન્ય વજન માતાઓમાં સ્તન દૂધની રચના વજનવાળા માતાઓ કરતા અલગ હોય છે અને સ્તન દૂધમાં મળતા નાના પરમાણુ મેટાબોલાઇટ્સમાં વિવિધતા બાળપણની સ્થૂળતા માટે સંભવિત જોખમ પરિબળો છે.

તે જાણીતું છે કે માતૃત્વ મેદસ્વીપણું બાળપણની સ્થૂળતાના સૌથી મજબૂત આગાહી કરનારાઓ પૈકીનું એક છે. “બાળપણના સ્થૂળતાથી ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝ અને અન્ય સ્વાસ્થ્યની ઘણી મુશ્કેલીઓમાં વધારો થાય છે. અમારું લક્ષ્ય બાળકોમાં સ્થૂળતાની આગાહી કરનારા પ્રારંભિક જોખમ પરિબળોને ઓળખવાનો છે. અમે જાણીએ છીએ કે તે પરિબળો પૈકીના એકમાં પોસ્ટનેટલ અવધિમાં પોષક તત્ત્વો છે, “એમ અવિવીરા ઇસ્ગૈનીટીસે જણાવ્યું હતું. સંશોધકોએ 35 માતા-શિશુ જોડીમાં એક મહિના અને છ મહિનાની ઉંમરે સ્તન દૂધની સામગ્રી અને બાળ શરીરના પગલાં (ચરબી અને સ્નાયુઓ) નું વિશ્લેષણ કર્યું છે. માતાઓને પ્રી-ગર્ભાવસ્થા બોડી માસ ઇન્ડેક્સ (BMI) 25 કરતાં ઓછી (સામાન્ય) અથવા 25 કરતા વધારે (વધારે વજન / મેદસ્વી) દ્વારા વર્ગીકૃત કરવામાં આવી હતી.

2010 ની સાલથી, માનવ સ્તનપાન દૂધની રચના વિશે મૂળભૂત માહિતી ન હતી, જે મૂળભૂત મેક્રોન્યુટ્રિઅન્ટ્સથી આગળ હતી, તેમ અભ્યાસના વરિષ્ઠ લેખક ડેવિડ ફિલ્ડ્સે જણાવ્યું હતું. “અમારું સંશોધન સરળ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ, પ્રોટીન અને ચરબીથી આગળ, સ્તનના દૂધની રચનામાં ઊંડા છે” કહ્યું. મેટાબોલિક્સના વિશ્લેષણના તકનીકી આગમનનો ઉપયોગ (ચયાપચયમાં સંકળાયેલા નાના અણુઓના મોટા પાયે અભ્યાસ માટેની તકનીક), ડો ઇસ્કેનેટીસે સ્તનના દૂધમાં 275 વ્યક્તિગત નાના અણુઓના મેટાબોલાઇટના એકાગ્રતાનું વિશ્લેષણ કર્યું છે. તેનો હેતુ માતાના વજનની સ્થિતિ (સામાન્ય વિરુદ્ધ વધારે વજન / મેદસ્વી) મુજબ સ્તનના દૂધની आणविक સુવિધાઓ ઓળખવા અને ત્યારબાદ તે નક્કી કરવા કે શિશુના જીવનના પહેલા મહિનામાં કોઈ તફાવતોએ વધુ વજનની આગાહી કરી છે.

એક મહિનાની ઉંમરે, 10 મેટાબોલાઇટ્સ મળી આવ્યા હતા, જે નબળા માતાઓથી અલગ વજનવાળા / મેદસ્વી માતાઓ હતા. તેમાંથી, ચારને ન્યુક્લિયોટાઇડ ડેરિવેટિવ્ઝ તરીકે ઓળખવામાં આવ્યા હતા અને ત્રણને જટિલ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ તરીકે ઓળખવામાં આવ્યા હતા જેને ઓલિગોસકેરાઇડ્સ કહેવાય છે, જે આંતરડા માઇક્રોબાયોટાને બદલી શકે છે. છ મહિનાની ઉંમરે, વિશ્લેષણથી જાણવા મળ્યું છે કે 20 મેટાબોલાઇટ્સ વજનવાળા સ્ત્રીઓ વિરુદ્ધ વજનમાં અલગ છે. વધુમાં, મેદસ્વી માતાઓમાં દૂધ એડિનાઇન શિશુઓમાં વધારે વજન વધારવા સાથે સંકળાયેલું હતું.

જ્યારે મેદસ્વી અને નબળા માતાઓ વચ્ચે દૂધની રચનામાં માત્ર સામાન્ય તફાવતો મળી આવ્યા હતા (એક મહિનામાં 10 અને 20 મહિનામાં છ મહિનામાં 20, 275 માંથી), આ પહેલું ઊંડાણપૂર્વકનો અભ્યાસ છે જ્યાં આપણે જોઈ શકીએ છીએ કે સ્તન દૂધમાં કયા પદાર્થો વધુ હતા ડૉ. ઇસ્ગૈનીટીસએ જણાવ્યું હતું કે સ્ત્રીઓમાં વધારે વજનવાળા અને વજન ઓછું હતું.

“અમારા તારણો સૂચવે છે કે પરિબળો, ન્યુક્લિયોટાઇડ ડેરિવેટિવ્ઝ અને જટિલ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સનું એક વિશિષ્ટ મિશ્રણ, સ્તન દૂધની પ્રોફાઇલમાં સુધારો કરવા માટે અને રોગચાળાથી બાળકોને સંભવતઃ સંરક્ષણ આપવા માટે ઉપચારના લક્ષ્યાંક હોઈ શકે છે,” ઇસ્ગનૈટીસે જણાવ્યું હતું. આ સંશોધન એ સમજવામાં એક પગલું આગળ છે કે માતાની વજનની સ્થિતિ અને આરોગ્ય સ્તનના દૂધને પ્રભાવિત કરી શકે છે, અને બદલામાં, બાળકના સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે. ડૉ. ફીલ્ડ્સે તે અણુઓને ઓળખવા અને રૂપરેખા આપ્યા જે સામાન્ય અને વધારે વજન ધરાવતી માતાઓ વચ્ચે ભિન્ન છે, સંશોધકોએ ડાયેટ, ફાર્માકોલોજિકલ અથવા કસરત – જે વધુ વજનવાળા અને મેદસ્વી માતાઓમાં સ્તન દૂધની ગુણવત્તામાં સુધારો કરશે તે માટેની દિશામાં પાયો નાખ્યો છે.

ડૉ ઇસ્જેનીટીસે જણાવ્યું હતું કે, માતૃત્વ અને માતા બંને માટે સ્તનપાન એ ખૂબ ફાયદાકારક વર્તન છે. “સ્તનપાનને પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ અને સમર્થન આપવું જોઈએ. આખરે, આપણે ચયાપચય માર્ગો ઓળખીશું જે સ્તન દૂધને શિશુ વજન વધારવા અને અન્ય બાળ આરોગ્ય પરિણામોના સંદર્ભમાં ફાયદાકારક બનાવશે. આશા એ છે કે આ ડેટા બાળપણના સ્થૂળતાના જોખમોના સંદર્ભમાં બાળકના ફોર્મ્યુલાને વધુ સંરક્ષક બનાવવાના માર્ગોને પણ માહિતી આપી શકે છે. ”

પ્રકાશિત: 12 એપ્રિલ, 2019 10:50 વાગ્યે