વજન નુકશાન માટેનો શ્રેષ્ઠ પ્રકારનો ચોખા – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ટીએનએન | છેલ્લું અપડેટ – એપ્રિલ 12, 2019, 11:00 IST

01/8 વજન નુકશાન માટે શ્રેષ્ઠ ચોખા

સલાહનો પહેલો ભાગ જે મોટાભાગના લોકો જ્યારે તમને ખબર પડે છે કે તમે વજન ગુમાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છો તે ચોખા હોવાનું રોકવું છે. પરંતુ શા માટે? શું ચોખા વજન નુકશાન માટે ખરેખર ખરાબ છે અથવા શું તે માત્ર એક માન્યતા છે? ચાલો શોધીએ.

વધુ વાંચો

02/8 ચોખા અને વજન નુકશાન વિશે સત્ય

પ્રથમ વસ્તુઓ, ચોખા ચરબીયુક્ત અથવા અસ્વસ્થ નથી. હકીકતમાં, ચોખા કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ અને ફાઇબરનો સમૃદ્ધ સ્ત્રોત છે. પરંતુ તેની ઊંચી ગ્લાયસેમિક ઇન્ડેક્સને કારણે તેની ખરાબ છબી મળે છે, જેનો અર્થ તે થાય છે કે તે ઝડપથી પાચન થાય છે અને તમારા રક્ત ખાંડના સ્તરોમાં સ્પાઇકનું કારણ બને છે. તદુપરાંત, કારણ કે તે ઝડપથી પાચન થાય છે, તે તમને તરત જ ભૂખ લાગે છે, જે બિનજરૂરી કેલરીના સેવન તરફ દોરી જાય છે.

તેથી, કોઈ પણ અન્ય ખાદ્ય ચીજની જેમ, ચોખામાં તેના ગુણ અને વિપક્ષ પણ છે. પરંતુ જ્યારે વજન ઓછું થાય છે, ત્યારે તમે જે ચોખાના પ્રકારો ખાય છે અને ભાગનું કદ બે બાબતો છે જે મહત્વપૂર્ણ છે.

વધુ વાંચો

03/8 કેલરી કિંમત

બધા પ્રકારના ચોખામાં સમાન કેલરીફ મૂલ્ય હોય છે. બ્રાઉન ચોખા, લાલ ચોખા, છૂંદેલા ચોખા અને હાથમાં ચડાવેલા ચોખાનો વધુ ફાયબર હોય છે કારણ કે તેને પોલીશ કરવામાં અથવા પ્રક્રિયા કરવામાં આવતી નથી અને બાહ્ય સ્તર હજુ પણ ત્યાં છે. આ ચાર જાતો વધુ ભરતી છે. વજન નુકશાન પરિપ્રેક્ષ્યથી, વધુ ભરણ ભિન્નતા ધરાવવા અને ભાગના કદ પર નજર રાખવું વધુ સારું છે.

વજન ઘટાડવા માટે, અમારે ખનિજ, ફાઇબર અને વિટામિન્સમાં ઉચ્ચતમ ખોરાકની જરૂર પડે છે, જે વેપારી ચોખા ઓફર કરતું નથી. બ્રાઉન, લાલ અને અન્ય રંગીન વિવિધ ફાઇબર અને એન્ટીઑકિસડન્ટ ધરાવે છે, જે વજન ઘટાડવા માટે તેમને વધુ સારું બનાવે છે.

તેઓ વિવિધ પ્રકારનાં ચોખા અને કેલરી પ્રદાન કરે છે:

વધુ વાંચો

04/8 વ્હાઇટ ચોખા

આ સૌથી અસ્વસ્થ પ્રકારનો ચોખા છે કારણ કે ઔદ્યોગિક પ્રક્રિયા દરમિયાન મોટાભાગના ખનિજો અને પોષક તત્વોને તોડવામાં આવે છે. 100 ગ્રામ સફેદ ચોખામાં 150 કેલરી હોય છે. સફેદ ચોખાનો ઊંચો ગ્લાયકેમિક ઇન્ડેક્સ હોય છે અને આમ ડાયાબિટીસને ટાળવું જોઈએ.

વધુ વાંચો

05/8 બ્રાઉન ચોખા

જો તમે વજન ઓછો કરવા માંગો છો, તો આ વિવિધ ચોખા પર સ્વિચ કરો. તે આહાર ફાઇબરથી ભરેલું છે અને તમારા ચયાપચયને વેગ આપે છે, જે બંને વજન ગુમાવવામાં મદદ કરે છે. 100 ગ્રામ ભૂરા ચોખામાં 111 કેલરી શામેલ છે.

વધુ વાંચો

06/8 રેડ ચોખા

ચોખા એન્ટીઑકિસડન્ટથી રંગ મેળવે છે જેને એન્થોસાયનિન કહેવાય છે. આ એન્ટીઑકિસડન્ટ વજન ઘટાડવા માટે સારું છે. લાલ ચોખામાં મેંગેનીઝ પણ છે, જે તમારા ચયાપચયને પણ મજબૂત બનાવે છે. લાલ ચોખાના એક કપમાં 216 કેલરી હોય છે.

વધુ વાંચો

07/8 બ્લેક ચોખા

ચોખાના ઘાટા રંગની વધુ એન્ટિઓક્સિડન્ટ્સ હોય છે. કાળો ચોખાનો નાશ કરવામાં આવેલો નથી અને તેમાં વિટામિન બી 6, જસત, ફોસ્ફરસ, નિઆસિન અને ફોલેટ જેવા સૂક્ષ્મ પોષણ શામેલ હોય છે. તે પેટ પર પ્રકાશ છે અને એક કપ લગભગ 280 કેલરી ધરાવે છે.

વધુ વાંચો

08/8 કેવી રીતે વજન નુકશાન માટે ચોખા વાપરવા માંગો છો?

– જ્યારે ખાવું, તળેલા ચોખાને બદલે સાદા બાફેલી ચોખા માટે પસંદ કરો.

– ચોખામાં પ્રોટીન શામેલ હોતું નથી તેથી તે પ્રાણી અથવા છોડ આધારિત પ્રોટીન સાથે ખાય છે. ઉદાહરણ તરીકે દાળ-ચાવલ અથવા ચિકન ચોખા.

– ચોખાને ચોંટાડવા પહેલાં તેને સૂકો અને સ્ટાર્ચને દૂર કરવા 3-4 વખત ધોઈ લો. સ્ટાર્ચ સ્તરને ઓછી રાખવા ચોખાને વધારે પાણીથી ઉકાળો.

– ચોખાના તમારા બાઉલમાં ફાઇબરથી સમૃદ્ધ શાકભાજી ઉમેરો.

– ભૂરા ચોખાના સ્વાદને વધારવા માટે, તેને માત્ર સાદા પાણીની જગ્યાએ નાળિયેર તેલથી રસોઇ કરો.

વધુ વાંચો