સુષ્મા સ્વરાજ, સુમિત્રા મહાજન ભૂતપૂર્વ એમપી કાર્ડો માટે અરજી કરે છે, વિધાનસભાની ઇનિંગ્સનો સિગ્નલ અંત – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

બે અનુભવી ભારતીય જનતા પાર્ટી (બીજેપી) મહિલા અધિકારીઓ, ભૂતપૂર્વ વિદેશ મંત્રી સુષ્મા સ્વરાજ અને ભૂતપૂર્વ લોકસભા અધ્યક્ષ સુમિત્રા મહાજનએ મંગળવારે તેમના વિધાનસભાની કારકિર્દીના અંતને સંકેત આપ્યો હતો , જ્યારે ભૂતપૂર્વ માટે અરજી કરાઈ હતી અને બાદમાં સંસદ ઓળખ પત્રના ભૂતપૂર્વ સભ્ય હતા. , રાજ્યસભામાં વિજેતા પક્ષના ઉમેદવારોની જીતની શક્યતાને અસરકારક રીતે ચુકાદો આપ્યો.

67 વર્ષીય સ્વરાજ, અને મહાજન, 76, 16 મી લોકસભામાં અનુક્રમે, મધ્યપ્રદેશમાં વિડિશા અને ઇન્દોરનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા હતા.

સ્વરાજની જાહેરાત ગયા વર્ષે જાહેર કરવામાં આવી હતી કે તેણી આરોગ્યના મુદ્દાને ટાંકતા 2019 ની લોકસભાની ચૂંટણી લડશે નહીં , તેમ છતાં તેણીએ કહ્યું હતું કે તે રાજકારણમાંથી નિવૃત્તિ લેતી નથી. આઠ-ગાળાના સંસદના અધ્યક્ષ મહાજનએ ઈંદોરના ઉમેદવારની જાહેરાતમાં બીજેપીના ખચકાટ પર પ્રશ્ન પૂછતા એક ખુલ્લા પત્ર લખ્યા હતા અને જાહેર કર્યું હતું કે તેઓ લોકસભાની ચૂંટણી લડશે નહીં. મંગળવારની ચાલ સૂચવે છે કે બે નિવૃત્ત સૈનિકો માટે ઉપલા ગૃહમાં કોઈ જગ્યા હશે નહીં.

સોમવારે સંસદીય નોટિસ ઑફિસ (પી.એન.ઓ.) ની મુલાકાત લેવા મહાજન પ્રથમ હતા . રાજસ્થાનના કોટાના સાંસદ ઓમ બિરલાએ 17 મી લોકસભામાં સ્પીકરના પદ માટે પસંદગીની જાહેરાત કરી હતી તે દિવસે તેમની અરજી મંજૂર કરવામાં આવી હતી. મહાજન પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદી અને ગૃહમંત્રી રાજનાથસિંહ સાથે વિદાયની બેઠકો યોજતા હતા અને ભાજપના નિવૃત્ત કાર્યકારી અધ્યક્ષ, જેપી નડાને અભિનંદન આપ્યા હતા.

તેણે ટ્વીટ કરી, “તમે મને લોકસભાના સ્પીકર બનવાની તક આપી. આભાર, વડા પ્રધાન મોદી. ‘

તેણીના પ્રવક્તા પંકજ ક્ષિરસરગરે હિંદુસ્તાન ટાઇમ્સને પુષ્ટિ આપી હતી કે મંગળવારે ભૂતપૂર્વ એમપી કાર્ડ આપવામાં આવ્યું હતું.

તેનાથી વિપરીત, સ્વરાજ ઓછા પ્રોફાઇલ રાખ્યા હતા. ત્યાં કોઈ ટ્વીટ્સ નહોતી, અને તેના સાથીઓએ તેની સાત-અવધિની સંસદીય કારકિર્દી સમાપ્ત કરી ન હતી તેની પુષ્ટિ કરી કે નકારી ન હતી. લોકસભા સચિવાલયે એચટીને પુષ્ટિ આપી હતી કે તેની અરજી મંગળવારે પ્રાપ્ત થઈ હતી અને ટૂંક સમયમાં તેની પ્રક્રિયા કરવામાં આવશે.

સચિવાલયના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, “સભ્યને તેમના અસ્તિત્વમાં રહેલા કાર્ડને શરણાગતિ કરવાની અને ત્રણ પાસપોર્ટ કદના ફોટા સાથે અરજી કરવાની જરૂર છે.” સંસદમાં ત્રણ દાયકા ગાળ્યા ઉપરાંત, સ્વરાજ 1998 માં ટૂંકા ગાળા માટે દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી પણ હતા.

ભાજપના વાણી ત્રિપાઠી ટીકુએ કહ્યું, “સંસદ સુષ્માજી અને તેણીની બોલવાની વાતને ચૂકી જશે,” તે ખૂબ જ દુર્લભ છે કે તમારી પાસે એક મહિલા નેતા છે જેણે વિદેશી નીતિથી માહિતી અને પ્રસારણ માટેના દરેક સંભવિત મુદ્દા પર દાયકાઓ સુધી કિલ્લો રાખ્યો છે. શિક્ષણ માટે, વગેરે. ‘

પ્રથમ પ્રકાશિત: જૂન 19, 2019 05:39 IST